ปู่ย่าเลี้ยงหลานสวนทางกับคนเป็นแม่

บ้านใครเป็นบ้างคะพ่อแม่สามีเลี้ยงหลานสวนทางกับเราทั้งทั้งที่เราเป็นแม่ ตอนแรกเราอยู่กับสามีสองคนพอท้องเราสองคนก็ไม่ได้บอกทางพ่อแม่แฟนเลยพึ่งมาบอกตอนลูกคลอดได้ 1 เดือน พอเราพาหลานไปให้เขาดูเขากลับมัดมือชกให้แฟนเรากลับไปทำงานส่วนเรากับลูกอยู่กับเขาเขาบอกว่าเราเลี้ยงกันไม่ได้หรอกทั้งทั้งเราเลี้ยงกันมาเองแล้ว 1 เดือน เรากลัวว่าลูกโตมาแล้วเขาจะไม่ค่อยอยู่กับพ่อเขากลัวเขาจะไม่ค่อยได้รับความอบอุ่นของพ่อเขา เราอยากอยู่กันแบบพ่อแม่ลูกไม่ใช่แยกกันแบบนี้ พ่อสามีบอกว่ารอเขาเกษียณอีก 5 ปีเขาถึงจะไปอยู่แถวที่สามีทำงานสามีเราทำงานราชกาลนะคะมาหาได้แค่เสาร์อาทิตย์เขาบอกว่าเป็นพ่อกันทำไมจะไม่ได้รับความอบอุ่นเราอยู่กับพ่อแม่สามีเราอึดอัดมากค่ะสามีก็พูดอะไรกับพ่อแม่เขาไม่ได้เขาไม่ฟังกับพ่อเขาเราพอรับได้อยู่นะคะแต่กับแม่สามีเราไม่ไหวจริงจริงค่ะบอกอะไรไม่ฟังเลยเราบอกว่าหมอเขายังไม่ให้กินน้ำถ้าอายุไม่ถึง 6 เดือนก็จับลูกเราป้อนน้ำทุกวันเลยค่ะลูกเราไม่กินเขาก็จับยัดจนแหวะนมออกมา ลูกเราตอนอยู่กับเรานอนเป็นเวลาค่ะตื่นมากินนมทุก 3 ชั่วโมงตั้งแต่มาอยู่บ้านพ่อแม่สามีเขาจับลูกเรากินนมเกือบทุกชั่วโมง(นมผง) เราผ่าคลอดไม่ค่อยมีน้ำนมเราเลยให้เข้าเต้าด้วยกินนมผงด้วย ตอนอยู่กับสามีเราให้กินนมเราตลอดเลยค่ะพอมาอยู่บ้านสามีเขาก็บอกว่าจะเสริมนมผงให้ลูกเราด้วย ลูกเราร้องไห้เพราะอยากจะให้เราอุ้มปลอบเขาบ้างแต่พ่อแม่สามีไม่เข้าใจเลยค่ะหาว่าลูกเราหิวนมชงนมให้ลูกเรากินทั้งวัน เราบอกว่ามันเต็มกระเพาะเขาแล้วเขาก็ไม่ฟังอีกค่ะ ปวดหัวมากค่ะบอกเลย ลูกเรานอนตะแคงหัวไปข้างเดียวแล้วแม่สามีบอกว่าเขาหัวเบี้ยวแล้วจับหันไปอีกข้างบ้างเราก็จับหันมาอีกข้างตลอดนะคะเวลาเขานอนกับเราเราจับเขานอนสลับกันตลอดแต่แม่สามีชอบเรียกเราว่าไอหัวเบี้ยว ไอหน้าแบน ไม่เข้าใจเลยค่ะว่าพูดทำไมเราค่อนข้างจะรู้สึกไม่ดีค่ะ จะให้ลูกเราใช้ผ้าอ้อมไม่ใช้แพมเพิสบอกว่าเปิดบ้างเขาอึดอัด พอลูกเราฉี่ใส่ที่นอนเขาก็เปลี่ยนที่นอนไปเรื่อยจนไม่เหลือให้ลูกเรานอนตอนกลางคืนก็กลายเป็นเราที่ต้องเหนื่อยใช้ผ้าลูกจนหมดไม่เหลือใช้ตอนกลางคืนเลยค่ะ เวลาชงนมบอกอย่าเขย่าขวดนมมันเป็นฟองก็ยังเขย่าไม่เลิกค่ะ เราอาจจะดูเรื่องมากดูเยอะนะคะแบบว่ามีคนช่วยเลี้ยงก็ดีแค่ไหนแล้ว กับพ่อสามีเราบอกอะไรเขาเขาฟังหมดนะคะทำตามด้วยมีบางเรื่องที่เห็นไม่ตรงกัน แต่เราก็ไม่เคยไปว่าไปเถียงเขาตอนทำอะไรที่ขัดใจเรานะคะเราไม่อยากมีปัญหากับเขาค่ะ แต่เราแค่อึดอัดและไม่สบายใจระบายกับใครก็ไม่ได้คุยกับใครก็ไม่ได้ ที่แม่สามีเรียกลูกเราว่าไอหัวเบี้ยวเราว่าเขาก็จะเรียกแบบนี้ไปตลอดจนลูกเราโตแล้วก็มีปมกับคำว่าหัวเบี้ยวแหละค่ะ เรื่องให้ลูกกินนมเราก็อึดอัดมากเลยค่ะบอกก็ไม่ฟังว่าเขาร้องไห้ไม่ใช่ว่าเขาอยากกินนมแม่สามีเราก็จับกินนมตลอดเวลา เวลาลูกเรานอนก็ชอบปลุกบอกว่าเดี๋ยวไม่นอนกลางคืนก็เขายังเด็กเขาก็นอนเยอะปกติ ถึงเวลากินนมเขาก็กิน บางครั้งเราก็อยากให้ลูกเราตัวใหญ่โตเร็วเร็วพ่อกับแม่สามีเขาจะได้อุ้มไม่ไหวแล้วก็ไม่ค่อยมายุ่ง แม่สามีเราบอกว่าเดี๋ยว 4 เดือนจะขูดกล้วยให้กินพ่อสามีเราบอกว่ายังกินไม่ได้ให้กินข้าวตอน 6 เดือนนู้นแม่สามีเราเงียบเลยค่ะ เดี๋ยวพอลูกเราโตมาเขาก็จะบอกว่าปู่กับย่าเลี้ยงหนูมาตั้งแต่ยังเล็กตอนนี้เขาก็ยังพูดอยู่ค่ะ ลูกเรา 2 เดือน 13 วันแล้ว เวลาลูกเรานอนจะนอนเขาก็ชอบดึงที่นอนไปนอนใกล้เขา พอตกดึกนอนหลับสนิทเกือบจะทับลูกเราหลายครั้งแล้วค่ะดีที่เราเห็นก่อน สงสารลูกเรามากค่ะพ่อแม่แทบไม่มีบทบาทกับการเลี้ยงลูก อยากกลับไปอยู่แบบพ่อแม่ลูกกับสามีมากค่ะ อยู่แค่ 1 เดือนยังขนาดนี้ไม่อยากจะคิดถึงตอนโตเลยค่ะ อีกอย่างนะคะเรานอนรวมกันค่ะถ้าสามีเรามาหาก็นอนรวมกันเหมือนเดิมค่ะ พ่อ แม่ สามี เรา ลูก เข้าใจนะคะว่าหลานคนแรกแต่ไม่ต้องขนาดนี้ก็ได้ค่ะอึดอึด ขอวิธีทำให้เขาฟังเราบ้างได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่