ปกติไม่ได้จะชอบมาเขียนไรหรอกค่ะ ชอบอ่านมากกว่า และใจเย็นมากๆ คิดแบบนี้นะ แต่ตอนนี้ไม่รู้จะไปหาที่ลงยังไง มาลงในนี้ซะเลย
ขอเกริ่นก่อนเริ่มจาก เรากับแฟน ชอบใช้สบู่ยี่ห้อนึง และจะซื้อทุกเดือน เดือนละ 2-3 ก้อน มันเริ่มจากที่แฟนใช้ เราว่าหอมดีเลยใช้ด้วย ก่อนโควิดก็จะไปซื้อตามห้างด้วยกันพอโควิด แฟนเราเป็น freelance ก็จะไม่ได้ออกไปข้างนอกบ่อยและ เพราะโควิด ก็เปลี่ยนจากไปห้างด้วยกัน กลายเป็นเราถ้าเห็นก็จะซื้อมาเอง
เรื่องมันเกิดตรง อิสบู่ยี่ห้อนี้มันขึ้นราคาค่ะ !!! แพงกว่าเดิม 5 บาท เราเนี่ยไม่ซีเรียส แต่แฟนเราซีเรียส (นางค่อยข้างประหยัด) แต่มันต้องใช้ไง ก็เป็นเราที่พยายามหาและบอกนาง ว่า เอ่อ " สบู่มันขึ้นราคาเป็นราคาก้อนละ 38 บาท " ( บอกราคาได้เนอะ)
>> ตรงนี้ ในความเข้าใจเรานะ เราเข้าใจว่า เออนางคงทราบละ เพราะเราพูดหลายที หลายครั้งเรื่องราคาสบู่ และคนงก (อุ้ย) อย่างนางเนี่ย ยังไงต้องรู้แหละ !!! <<
ที่นี้เราก็ไปเจอว่า แอพขายของเจ้านีงมีสบู่ยี่ห้อนี้ราคาถูกประมาณ 28-30 บาท (แล้วแต่กลิ่น) ก็เลยบอกนางค่ะ ผ่านไลน์ไป ว่าเออมันมีโปรอยู่เผื่อมันลดอีก ตามนี้เลยค่ะ
.. "เธอสบู่......ในแอพ.....ราคา 3 ก้อน 110 บาทรวมส่ง " ...
.. "ถูกกว่าซื้อเอง 4 บาท "...
.. " ตกก้อนละ 28 - 30 บาท " ....
นางมาถึงบ้าน พูดกับเราเลยค่ะ
.. " คิดยังไงว่าได้ 110 บาท แล้วตกก้อนละ 28-30 บาท "..
เราก็บอกว่า .." อ่อคำนวณจาก แอพไงได้ 110 บาท /3 ก้อน ราคารวมส่ง .."
นาง .." ไหนลองหาร 3 ก้อนสิ " ...
เราก็หาร ได้ ก้อนละ 36 บาท ..ก็บอกนางว่าเออ ก้อนละ 36 บาท แต่ใจเราคือ ก็ถูกกว่า 38 อีกปะ??
นางก็บอก " แล้วคำนวณ ยังไงได้ก้อนละ 28 -30 บาท " ...
คือใจเราน่ะ คิดและว่า แล้วมันยังไง ?? นางก็บอกให้เราไปคำนวณใหม่ และโมโห ขึ้นเสียงใส่เรามาก =.=
อารมณ์ แบบว่า คิดมาได้ยังไงว่าก้อนละ 28-30 บาท แล้วคือ เราไม่เข้าใจไง ว่ามันมีปัญหาอะไร เลยถามนางว่า
" แล้วเธอต้องการอะไร .." >> คือยังไงอะ ในใจเราคิดงี้เริ่มโมโหและเหมือนกัน แต่แฟนเราค่อนข้างอารมณ์ร้อนและขี้โมโห เราเลยต้องเย็นไว้
และก็เถียงกันค่ะ โดยเรา ชี้แจงว่า เราว่าเราพิมพ์ในไลน์ชัดเจนนะ ว่าราคามันรวมส่ง 110 บาท คือ
28+30+30+24 - 2 (ส่วนลด) = 110 บาท
ถ้าปกติ 38+38+38 = 114 บาท
มันคือคำตอบที่ว่าเราเขียนว่า ถูกกว่า 4 บาท
นางหงุดหงิดและว่าเรา " เธอโง่งี่เง่า ลองไปอ่านสิ่งที่เธอเขียนนะ ว่ามันถูกต้องไหม " ...
คือตอนนั้นถียงกัน เรื่องนางเข้าใจอีกแบบ เราก็พยายามจะขัดว่านางก็ต้องเข้าใจแบบนี้สิ คือ สำหรับเรามันไม่ใช้เรื่องยากมั้ย ก็ราคาถูกกว่าอะ มาคิดอะไรค่าส่งรวมไม่รวม จะรวมไม่รวม มันคือถูกกว่าอะจ้ะ!! คือใจเราคิดว่า ไม่ชัดเจนเหรอ ? งงค่ะ ต้องว่ากันขนาดนี้เหรอ ??? เอาจริงๆแค่ความเข้าใจไม่ตรงกัน อีกอย่างนึงคือ ถ้านางบอกว่า " เธอจะให้ฉันไปเข้าใจที่เธอเขียนได้ยังไง ดูเธอเขียนมาสิ .." เราก็พอจะเก็ทและว่าคงจะเข้าใจกันคนละทาง แต่ " ทำไมนางไม่คิดเอะใจบ้างคะ ?? ว่า มันมีอะไรที่มันไม่เข้าใจกันหรือไม่ทราบ อะไรซักอย่างไหม ??"..
เรา .. " ตอบไปว่ายังไงบรรทัดตรงกลางเราก็เขียนบอกว่าก็ถูกกว่า 4 บาทนะ .."
นาง " เธอคงเข้าใจผิดและ มันคงยังไม่รวมส่ง " ... โมโห
เรา " มันรวมส่งแล้ว แอพมันคำนวณมา ก็ตกก้อนละ 28-30 บาท .." คือเอาจริงๆเราก็ไม่รู้นะ ณ จุดนี้ว่า จะให้ไปแก้คำพูดอะไร ก็บอกถูกนะ =.=
ก็ขึ้นเสียงเถียงกันไปเรื่อยๆ จนนางถามว่า ราคามันเท่าไหร่ ??? ... ถามด้วยอารมณ์โมโห เหมือนเราทำไรผิดมาก ..
เราก็บอก ราคา 38 บาท ... (สรุปตรงนี้ก็พอรู้ว่านางไม่รู้ราคาได้ยังไง เราคิดว่านางรู้แล้วซะอีก ไม่เอะใจบ้างเหรอ?
นางบอก " เออคราวหลังก็ไม่ต้องซื้อ ....."
และอะไรซักอย่างที่เราไม่อยากฟังแล้ว เราก็โมโห เหมือนกันจนอยากจะกรี้ด แต่เดี๋ยวเรื่องจากเล็ก จะลามไปใหญ่โต ... จนอึดอัดต้องมาเขียนในนี้แหละ ... (ตอนนี้ก็ยังหงุดหงิด )
คำถามคือ
1. ที่เราเขียน เราเขียนผิดไหมคะ อ่านแล้วไม่เข้าใจตรงข้อความนี้ยังไง??
" ตกก้อนละ 28-30 บาท ราคาซื้อ 3 ก้อน 110 บาทรวมส่ง "
2. คือเขียนมาถึงจุดๆนี้ ด้วยความหงุดหงิด จากตอนแรกมีจะถามเยอะแยะ จนตอนนี้นึกไม่ออกแล้วค่ะ ใจมันติดตรง คำถามข้างบนกับคำพูดนางเนี่ยแหละว่า " พูด/ พิมพ์ ไม่รู้เรื่อง " ... เราก็ พยายาม จะอธิบายว่า มันไม่ใช่นะ ยังไงก็ถูกกว่า ... ทำไม " เราต้องเข้าใจนางว่างั้น " และสิ่งที่เราพูดคือ " กลายเป็นโน้มน้าวให้นางต้องมาเข้าใจเรา "
ที่เล่ามาถ้า งง ถามได้นะคะ เราพึ่งเคยตั้งกระทู้ (ระบาย) มันอาจจะไร้สาระ ( เออก็ไร้สาระ!!) แต่เราเคืองและโมโหมาก แต่แสดงออกไม่ได้ แสดงออกไปกลายเป็นเราลามปาม และไม่เคารพ (นางแก่กว่าเรา หลายปี) เพราะเราโดยสันดานเดิมก็อารมณ์ร้อนและขี้หงุดหงิด เหมือนกัน ถึงบอกว่า เราใจเย็นมากๆแล้ว ส่วนแฟนเราเป็นคนโมโหร้าย เสียงดัง และไม่ยอมคน ( เยอะ?)
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านที่เราบ่น และระบายออกนะคะ TAG เราไม่รู้ว่าจะไป TAG เรื่องอะไรดี มีประเด็นทั้งหมด ความรัก ครอบครัว (อยู่ด้วยกัน) สบู่ (ตามเนื้อเรื่อง)
ทะเลาะกันเพราะเรื่องราคาสบู่ =.= ถึงกับต้องตั้งกระทู้เลยค่ะ ทนไม่ไหว!!!!!
ขอเกริ่นก่อนเริ่มจาก เรากับแฟน ชอบใช้สบู่ยี่ห้อนึง และจะซื้อทุกเดือน เดือนละ 2-3 ก้อน มันเริ่มจากที่แฟนใช้ เราว่าหอมดีเลยใช้ด้วย ก่อนโควิดก็จะไปซื้อตามห้างด้วยกันพอโควิด แฟนเราเป็น freelance ก็จะไม่ได้ออกไปข้างนอกบ่อยและ เพราะโควิด ก็เปลี่ยนจากไปห้างด้วยกัน กลายเป็นเราถ้าเห็นก็จะซื้อมาเอง
เรื่องมันเกิดตรง อิสบู่ยี่ห้อนี้มันขึ้นราคาค่ะ !!! แพงกว่าเดิม 5 บาท เราเนี่ยไม่ซีเรียส แต่แฟนเราซีเรียส (นางค่อยข้างประหยัด) แต่มันต้องใช้ไง ก็เป็นเราที่พยายามหาและบอกนาง ว่า เอ่อ " สบู่มันขึ้นราคาเป็นราคาก้อนละ 38 บาท " ( บอกราคาได้เนอะ)
>> ตรงนี้ ในความเข้าใจเรานะ เราเข้าใจว่า เออนางคงทราบละ เพราะเราพูดหลายที หลายครั้งเรื่องราคาสบู่ และคนงก (อุ้ย) อย่างนางเนี่ย ยังไงต้องรู้แหละ !!! <<
ที่นี้เราก็ไปเจอว่า แอพขายของเจ้านีงมีสบู่ยี่ห้อนี้ราคาถูกประมาณ 28-30 บาท (แล้วแต่กลิ่น) ก็เลยบอกนางค่ะ ผ่านไลน์ไป ว่าเออมันมีโปรอยู่เผื่อมันลดอีก ตามนี้เลยค่ะ
.. "เธอสบู่......ในแอพ.....ราคา 3 ก้อน 110 บาทรวมส่ง " ...
.. "ถูกกว่าซื้อเอง 4 บาท "...
.. " ตกก้อนละ 28 - 30 บาท " ....
นางมาถึงบ้าน พูดกับเราเลยค่ะ
.. " คิดยังไงว่าได้ 110 บาท แล้วตกก้อนละ 28-30 บาท "..
เราก็บอกว่า .." อ่อคำนวณจาก แอพไงได้ 110 บาท /3 ก้อน ราคารวมส่ง .."
นาง .." ไหนลองหาร 3 ก้อนสิ " ...
เราก็หาร ได้ ก้อนละ 36 บาท ..ก็บอกนางว่าเออ ก้อนละ 36 บาท แต่ใจเราคือ ก็ถูกกว่า 38 อีกปะ??
นางก็บอก " แล้วคำนวณ ยังไงได้ก้อนละ 28 -30 บาท " ...
คือใจเราน่ะ คิดและว่า แล้วมันยังไง ?? นางก็บอกให้เราไปคำนวณใหม่ และโมโห ขึ้นเสียงใส่เรามาก =.=
อารมณ์ แบบว่า คิดมาได้ยังไงว่าก้อนละ 28-30 บาท แล้วคือ เราไม่เข้าใจไง ว่ามันมีปัญหาอะไร เลยถามนางว่า
" แล้วเธอต้องการอะไร .." >> คือยังไงอะ ในใจเราคิดงี้เริ่มโมโหและเหมือนกัน แต่แฟนเราค่อนข้างอารมณ์ร้อนและขี้โมโห เราเลยต้องเย็นไว้
และก็เถียงกันค่ะ โดยเรา ชี้แจงว่า เราว่าเราพิมพ์ในไลน์ชัดเจนนะ ว่าราคามันรวมส่ง 110 บาท คือ
28+30+30+24 - 2 (ส่วนลด) = 110 บาท
ถ้าปกติ 38+38+38 = 114 บาท
มันคือคำตอบที่ว่าเราเขียนว่า ถูกกว่า 4 บาท
นางหงุดหงิดและว่าเรา " เธอโง่งี่เง่า ลองไปอ่านสิ่งที่เธอเขียนนะ ว่ามันถูกต้องไหม " ...
คือตอนนั้นถียงกัน เรื่องนางเข้าใจอีกแบบ เราก็พยายามจะขัดว่านางก็ต้องเข้าใจแบบนี้สิ คือ สำหรับเรามันไม่ใช้เรื่องยากมั้ย ก็ราคาถูกกว่าอะ มาคิดอะไรค่าส่งรวมไม่รวม จะรวมไม่รวม มันคือถูกกว่าอะจ้ะ!! คือใจเราคิดว่า ไม่ชัดเจนเหรอ ? งงค่ะ ต้องว่ากันขนาดนี้เหรอ ??? เอาจริงๆแค่ความเข้าใจไม่ตรงกัน อีกอย่างนึงคือ ถ้านางบอกว่า " เธอจะให้ฉันไปเข้าใจที่เธอเขียนได้ยังไง ดูเธอเขียนมาสิ .." เราก็พอจะเก็ทและว่าคงจะเข้าใจกันคนละทาง แต่ " ทำไมนางไม่คิดเอะใจบ้างคะ ?? ว่า มันมีอะไรที่มันไม่เข้าใจกันหรือไม่ทราบ อะไรซักอย่างไหม ??"..
เรา .. " ตอบไปว่ายังไงบรรทัดตรงกลางเราก็เขียนบอกว่าก็ถูกกว่า 4 บาทนะ .."
นาง " เธอคงเข้าใจผิดและ มันคงยังไม่รวมส่ง " ... โมโห
เรา " มันรวมส่งแล้ว แอพมันคำนวณมา ก็ตกก้อนละ 28-30 บาท .." คือเอาจริงๆเราก็ไม่รู้นะ ณ จุดนี้ว่า จะให้ไปแก้คำพูดอะไร ก็บอกถูกนะ =.=
ก็ขึ้นเสียงเถียงกันไปเรื่อยๆ จนนางถามว่า ราคามันเท่าไหร่ ??? ... ถามด้วยอารมณ์โมโห เหมือนเราทำไรผิดมาก ..
เราก็บอก ราคา 38 บาท ... (สรุปตรงนี้ก็พอรู้ว่านางไม่รู้ราคาได้ยังไง เราคิดว่านางรู้แล้วซะอีก ไม่เอะใจบ้างเหรอ?
นางบอก " เออคราวหลังก็ไม่ต้องซื้อ ....."
และอะไรซักอย่างที่เราไม่อยากฟังแล้ว เราก็โมโห เหมือนกันจนอยากจะกรี้ด แต่เดี๋ยวเรื่องจากเล็ก จะลามไปใหญ่โต ... จนอึดอัดต้องมาเขียนในนี้แหละ ... (ตอนนี้ก็ยังหงุดหงิด )
คำถามคือ
1. ที่เราเขียน เราเขียนผิดไหมคะ อ่านแล้วไม่เข้าใจตรงข้อความนี้ยังไง??
" ตกก้อนละ 28-30 บาท ราคาซื้อ 3 ก้อน 110 บาทรวมส่ง "
2. คือเขียนมาถึงจุดๆนี้ ด้วยความหงุดหงิด จากตอนแรกมีจะถามเยอะแยะ จนตอนนี้นึกไม่ออกแล้วค่ะ ใจมันติดตรง คำถามข้างบนกับคำพูดนางเนี่ยแหละว่า " พูด/ พิมพ์ ไม่รู้เรื่อง " ... เราก็ พยายาม จะอธิบายว่า มันไม่ใช่นะ ยังไงก็ถูกกว่า ... ทำไม " เราต้องเข้าใจนางว่างั้น " และสิ่งที่เราพูดคือ " กลายเป็นโน้มน้าวให้นางต้องมาเข้าใจเรา "
ที่เล่ามาถ้า งง ถามได้นะคะ เราพึ่งเคยตั้งกระทู้ (ระบาย) มันอาจจะไร้สาระ ( เออก็ไร้สาระ!!) แต่เราเคืองและโมโหมาก แต่แสดงออกไม่ได้ แสดงออกไปกลายเป็นเราลามปาม และไม่เคารพ (นางแก่กว่าเรา หลายปี) เพราะเราโดยสันดานเดิมก็อารมณ์ร้อนและขี้หงุดหงิด เหมือนกัน ถึงบอกว่า เราใจเย็นมากๆแล้ว ส่วนแฟนเราเป็นคนโมโหร้าย เสียงดัง และไม่ยอมคน ( เยอะ?)
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านที่เราบ่น และระบายออกนะคะ TAG เราไม่รู้ว่าจะไป TAG เรื่องอะไรดี มีประเด็นทั้งหมด ความรัก ครอบครัว (อยู่ด้วยกัน) สบู่ (ตามเนื้อเรื่อง)