รักแรกในวัย 27 กับสาวในเจโมโพลิส

เรื่องราวที่ผมจะพูดต่อไปนี้เป็นประสบการณ์โดยตรงของผมที่รู้สึกอึดอัดและสับสนมาโดยตลอดกับการคบกันกับผู้หญิงคนนี้ที่เป็นรักแรกของผมในวัย27 ระยะเวลา 7 เดือน 23วัน

เริ่มแรกเลยนะครับผมได้เจอกับผู้หญิงคนนี้ใน Application หนึ่ง ในตอนนั้นเราคุยได้สักประมาณสัปดาห์นึงแล้วเราก็นัดเจอกัน เราได้ทำความรู้จักเหมือนทั่วๆไปแบบชายหญิงที่ต้องการจะเข้าหากัน และเวลาผ่านไปไม่ถึงอาทิตย์เราก็ได้ทำความรู้จักลึกๆของซึ่งกันและกันรวมถึงเรื่องราวในอดีต จนกระทั่งผมได้ฟังเธอเล่าเรื่องราวของเธอคือรักเก่าของเธอเป็นผู้ชายที่เธอรักมากมากและก็ลืมลงได้ยากมาก แต่สาเหตุที่เลิกกันเพราะฝ่ายชายมีผู้หญิงอีกคนมาก่อนเธอหน้านี้หลายปีสรุปก็คือแฟนเก่าผมก็คืชู้ จนทำให้เธอรู้สึกช็อคมากๆกับเหตุการณ์นี้แล้วกลายเป็นซึมเศร้าในที่สุดและได้กินยากล่อมประสาทนับตั้งแต่เลิกกันซึ่งในตอนนั้นผมได้ฟังแล้ว ก็รู้สึกเสียใจไปกับเขาด้วย จนทำให้ผมเริ่มมีความคิดว่าผมอยากจะให้ผู้หญิงคนนี้กลับมามีความสุขอีกครั้งหนึ่ง ในวันนั้นผมก็เลยขอเธอเป็นแฟนแล้วเธอก็ตอบตกลง ในช่วงระยะแรกแน่นอนครับอะไรๆมันก็ดีไปหมดนะครับ หลังจากที่เราตกลงได้เป็นแฟนกันประมาณ 4 วันโดยประมาณจำไม่ได้ละ มีวันหนึ่งช่วงนั้นเราได้คุยกันเล่นๆเกี่ยวกับเรื่องบนเตียง ผมได้ถามไปว่า"ครั้งสุดท้ายของเธอคือช่วงไหน" นางก็ตอบมาว่า"เดือนที่แล้ว" ผมก็เริ่มได้กลิ่นแปลกๆ จากประวัติของเธอจนผมเริ่มเค้นถามไปอีก ถามไปถามมาก็พบกับความจริงก็คือนางยังมีความสัมพันธ์กับแฟนเก่าอยู่ ทั้งๆที่เลิกไปก่อนหน้านี้แล้ว 6 เดือน ซึ่งเธอบอกมาว่าเธอ มีความสัมพันธ์แบบนี้มานับตั้งแต่เลิกกันแล้วนั่นหมายความว่าพวกพากันแอบซั่มในสถานะเป็น friend with benefit ซึ่งรู้ทั้งรู้แล้วว่าเขามีแฟนอยู่แล้ว นางให้ข้ออ้างมาว่า "เพราะฉันลืมเขาไม่ได้ฉันรักเขามาก" ผมฟังยังไงแล้วมันก็ฟังไม่ขึ้นผมก็ได้บอกไปว่า "ไม่ว่ายังไงก็ช่างถ้าอยู่ในสถานการณ์แบบนี้คุณก็ต้องพอสิไม่ใช่ผิดกติกาในชีวิตรัก" และผมก็ได้ถามเพิ่มไปอีกจนกระทั่งมารู้ความจริงก็คือนางได้มีอะไรกับแฟนเก่าในช่วงที่ผมคุยกับนางในช่วงระยะแรกก็คือตอนที่อยู่ใน Applicationหาคู่ ในตอนนั้นผมไม่รู้ผมคิดอะไรด้วยความใจอ่อนของผมหรืออาจจะเป็นด้วยที่ว่าความรู้สึกคนอยากมีแฟนคนแรก หรืออาจเป็นความโง่ของผม คือตอนนั้นมันมีเวลามากพอที่ตัดสินใจที่จะเทนางทิ้งเพราะแค่ตอนเริ่มต้นก็รู้สึกถึงความไม่แฟร์กันแล้ว แต่ท้ายสุดแล้วผมก็เลือกที่จะมองข้ามเรื่องนั้นแล้วบอกให้นางอยู่กับปัจจุบันให้ได้มากที่สุดแล้วเราจะผ่านไปด้วยกัน คือใจจริงนางก็อยากจะหลุดพ้นจากเรื่องนี้แต่นางก็ยังจิตใจแข็งไม่พอที่จะตัดผู้ชายคนนั้นออกจากชีวิตไม่ได้ นางก็เลยเลือกที่จะคบกับผมเพื่อที่จะลืมคนเก่าอารมณ์เหมือนกับว่ารักแรกของผมมันเป็นแค่การทดลอง แต่ในตอนนั้นผมยังคิดบวกอยู่นะ เพราะผมอยากให้เขารู้สึกดีขึ้นผมก็เลยมองข้ามเรื่องพวกนั้นแล้วโฟกัสอยู่กับปัจจุบันผมก็เลยบอกเธอไปว่า"โอเค เดี๋ยวเรามาช่วยกันผ่านเรื่องนี้ไปด้วยกันนะไม่เป็นไรฉันไม่ติดอะไรแล้ว" ตอนนั้นนางก็ซาบซึ้งถึงแล้วก็ร้องไห้แล้วก็พูดว่า "ฉันจะไม่ทำพังอีกแล้ว" เรื่องราวยังไม่จบนะครับอย่ามาต่อ เดี๋ยวไปรับงานก่อนมาต่อ Ep 2
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่