รบกวนสอบถาม ผู้รู้ Linux ครับ อยากได้ command ดู mem ครับ กับ Ras pi รุ่นไหนดีครับ

พวก command ที่เอาไว้แสดง แบบนี้ คืออะไรครับ

System load:   2%            Up time:       7:27 Local users:   3
Memory usage:  73% of 1.82G   Zram usage:    79% of 0.91G   IP:            192.168.1.82
CPU temp:      46°C            Usage of /:    13% of 58G

มันขึ้นหลังจาก login linux ไปนะครับ

ใจอยากได้ 2 ค่า คือ Mem กับ CPU นะครับ เผื่อ ถ้า mem ไปชนแบบ 90% จะได้ reboot ตัวเองซะเลยครับ 

ตอนนี้ผมเอากล่อง android box มารัน docker เล่น ก็ค่อนข้างใช้ได้นะ ram 2 GB แต่เหมือนมันจะ hang บ่อยเลยว่า ควรขยับไป
พวก ras pi บ้างแล้ว เลยขอรบกวนปรึกษาหน่อยครับ ควรซื้อรุ่นไหนมาดีครับ ไม่เจ็บตัวเยอะ ครับ งบ 2-4 พันครับ 

(น่าจะต้องเอา ram ต่ำๆ 2 GB ขึ้นนะครับ ตอนนี้ก็กินปริ่มๆ ละครับ)
แสดงความคิดเห็น