ขอความรู้คะ ทำสัญญาซื้อขายบ้านกับ เจ้าของโครงการ และพาไปกู้เงิน กับธนาคาร ทำไมพอปิดหนี้ ไถ่ถอนกับธนาคารได้โฉนดที่ดิน

ขอความรู้คะ ทำสัญญาซื้อขายบ้านกับ เจ้าของโครงการ และพาไปกู้เงิน กับธนาคาร  ทำไมพอปิดหนี้ ไถ่ถอนกับธนาคารได้โฉนดที่ดินอย่างเดียวสคะ 
1. ตอรทำเรื่องกู้เงิน มีสัญญาจะซื้อจะขายบ้านกับที่ดินเจ้าของโครงการ รวมกัน สองล้านกว่า พอเจ้าของโครงการพาไปกู้เงินกับธนาคาร ผ่านแล้ว คือตอนทำสัญญาเอกสารเยอะมาก เวนต์เยอะไปหมด อ่านทันอย่างเดียว คือที่ดิน ที่สร้างบ้านเรา มีราคาแค่สองแสน แต่ขายเรา เจ็ดแสนห้า                                         2. พอวันที่เราชำระหนี้ ปิดเงินกู้ที่จำนองบ้าน ไปไถ่ถอน แต่เราไม่ได้ไปที่ดินทันที  ทำให้มีเวลาอ่าน(ตัวหนังสือมอบอำนาจธนาคารตัวเล็กมาก) อ่านคร่าวๆว่าเราเป็นหนี้ธนาคาร จำนองที่ดิน จำนวน..ตรว. ราคา...เราได้ชำหนี้ครบแล้ว มอบอำนาจให้เรา ไปที่ดิน ไภ่ภอน ออกมาเป็นชื่อของเรา                                        สิ่งที่ได้กลับมา คือโฉนด นส.3 ครุฑแดง แผ่นเดียว แล้วสัญญาที่ทำเรื้องจะซื้อจะขายบ้าน ไม่คืนเราหรือคะ   แต่   เราได้ทะเบียนบ้าน มาตั้งแต่กู้เงินได้และจ่ายเงินสดโอนผ่านบัญชีเจ้าของโครงการแล้วคะ                                                                                                                                                       สรุปคถามคือ  1.เราไม่ได้สัญญาจะซื้อจะขายคืนหือคะ ว่าเราใช้หนี้หมดแล้ว  ว่าบ้านและที่ดิน เป็นกรรมสิทธิ์ ของ....(เราเอง)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่