ป้ายทะเบียนประมูล กับ การขายรถ

เรื่องมีอยู่ว่า รถคันปัจจุบันใช้ป้ายทะเบียนประมูลอยู่ กำลังจะขาย ในอีก 2-3 เดือน เพราะจองรถคันใหม่ไว้ กำลังจะได้ในอีก 45 วัน ตอนนี้มีปัญหาอยู่หลายเรื่องที่ไม่รู้ว่าควรทำยังไงก่อน
1.รถปัจจุบัน พรบ กำลังจะหมด รวมถึงภาษีและประกันชั้น 1ก็กำลังจะหมด  วันที่1 เดือน8 ผมควรต่อ พรบ ภาษี และ ประกัน(2+ หรือ 3+) ไปก่อนทั้งหมดใช่ไหม
2. จากข้อ 1 ผมต้องการไปสงวนป้ายทะเบียนประมูลไว้ใช้กับรถที่กำลังจะซื้อใหม่ แต่ไม่แน่ใจว่า เราต้องต่อ พรบ กับภาษี ก่อน เพราะมันไม่ถึง 30 วันแล้ว เรื่องสงวนป้าย นี้เขาทำกันยังไง คือเราเอาเล่มสมุด กับ บัตรประชาชนไปขนส่ง แล้วเขาจะทำเรื่องสงวนให้เราถูกไหมครับ แล้วเราจะได้รับป้ายขาวมาสวมแทน ในวันนั้นเลยหรือว่า เราต้องรอไปอีก กี่วัน แล้วกลับไปเอาป้ายขาวใบใหม่อีกรอบ แล้วขณะที่รอ เราก็สวมป้ายประมูลไปก่อนใช่ไหมครับ

3. ถ้าเปลี่ยนเป็นป้ายขาวใหม่ ผมต้องไปแจ้ง เรื่อง ป้ายภาษี เปลี่ยนเลขทะเบียนที่ไหน แล้ว ผมก็ต้องไปแจ้งประกันกับบริษัทประกันเรื่องเปลี่ยนเลขทะเบียนใหม่ใช่ไหม 

เรียนผู้รู้ช่วยอธิบายขั้นตอนทีนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่