... คิดถึงลาวเหนือ คิดถึง"ตำหลวงพระบาง" ...

กระทู้สนทนา
เมื่อวันก่อนเข้าไปตอบคำถามเรื่องหลวงพระบางที่กระทู้หนึ่ง ความคิดถึงก็จี๊ดดดดดดขึ้นมาเชียวค่ะ 

หลวงพระบางเป็นเมืองงาม แบกเป้ไปครั้งแรกคนเดียว หลังจากนั้นก็มีโอกาสไปซ้ำๆ  ตอนนี้ก็ชักคิดถึงอยากจะไปอีกแล้ว

นึกถึงวันที่นั่งริมน้ำยามเย็น แอบถ่ายภาพชายหนุ่มคนหนึ่ง น่าเสียดายที่ภาพต้นฉบับไม่อยู่แล้ว

วันเวลาผันผ่าน อายุมากขึ้นทุกวัน แต่อารมณ์ความรู้สึกยามเดินทางเมื่อครั้งก่อนๆนั้นยังชัดเจน 

https://pantip.com/topic/31133995/desktop
เอาบันทึกเก่าๆมาอ่าน ก็ยังฟิน

วันนี้คิดถึงลมหนาวของลาวเหนือ คิดถึงมื้ออร่อยแล้วก็เลยต้องจัดมาแก้คิดถึงสักจาน

เลือกเมนูแสนง่าย ส้มตำหลวงพระบางมีเอกลักษณ์ที่เส้นแบนๆ ไม่ใช่มะละกอสับๆซอยๆแบบส้มตำทั่วไป

หนอนฯเลือกใช้มีดสองคมมาปอกเปลือกมะละกอดิบ แล้วใช้มีดนั้นฝานมะละกอให้เป็นเส้นแบนค่ะ

เป็นคนใช้มีดไม่เก่ง แม้มีตัวช่วยแต่เส้นก็ไม่เรียบสวยสม่ำเสมอ   

เอาเถอะ พอกินได้อยู่หรอก

ฝานมะละกอให้พอแก่ความต้องการแล้วแช่น้ำเย็นวางไว้ในตู้เย็นก่อน เพื่อความสดกรอบ

ส้มตำหลวงพระบางมีกะปิเป็นส่วนผสมร่วมกับน้ำปลาร้า  หนอนฯเอามาห่อใบตองแล้วปิ้งให้ร้อนในกระทะค่ะ

พริกแห้งเอามาล้างให้สะอาดแล้วคั่วให้แห้งกรอบหอม

แม่ครัวคนนี้ไม่มีครก แต่ส้มตำทำง่าย เราใช้วิธีคลุกๆเคล้าๆขยำๆแทนการตำได้ค่ะ

ใส่น้ำปลาร้า กะปิย่าง น้ำตาลมะพร้าว บีบมะนาวแล้วใส่เปลือกลงไปบ้างเพื่อความหอม คลุกเคล้าให้น้ำตาลละลายแล้วชิม  

ส้มตำจานนี้หนอนฯไม่ได้ใส่น้ำปลาเลยค่ะ  ความเค็มอร่อยพอดีมาจากกะปิและน้ำปลาร้าเท่านั้น

ส้มตำจานนี้ไม่มีกระเทียมนะคะ  ไม่ค่อยชอบค่ะ

ชิมรสแล้วใส่ถั่วฝักยาว มะเขือ มะเขือเทศ พริกขี้หนูสด และพริกขี้หนูแห้งคั่วลงไป

คลุกเคล้านิดหน่อยก่อนเอาเส้นมะละกอ(สลัดน้ำออกให้ดี) นำมาผสมแล้วคลุกๆๆขยำๆๆให้นัว

ชิมรสอีกครั้ง อยากเติมเค็ม เผ็ด เปรี้ยว หวาน จัดไปค่ะ

รสดีถูกใจแล้วตักใส่จาน

เสิร์ฟค่ะ

มาช่วยชิมหน่อย ไม่ค่อยเผ็ดค่ะ(เพราะแม่ครัวกินเผ็ดไม่เก่ง) แต่หอมพริกคั่วนะคะ ชอบจัง

ขอให้เจริญอาหารในวันหยุดสุดสัปดาห์ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่