[CR] แพ้แมส ใช้หน้ากากอนามัยยี่ห้อไหนดี? รีวิวหน้ากากอนามัยที่ใส่แล้วไม่แพ้ สิวไม่ขึ้น

สวัสดีค่าาเพื่อนๆพันทิป วันนี้มีเวลาว่างมาอัพเดตเรื่องราวเกี่ยวกับผิวหน้ากันอีกครั้งค่ะหลังจากที่ห่างหายไปนาน
     อย่างที่ทราบกันตอนนี้ทุกคนก็แทบจะใช้หน้ากากกันทุกวัน ถึงแม้ล่าสุดรัฐบาลจะอนุญาตให้ถอดแมสในที่สาธารณะแล้วแต่ส่วนตัวจขกทขอใส่ต่อไปก่อนนะคะ เพราะที่บ้านมีผู้สูงอายุค่ะเลยค่อนข้างกังวล
     จขกทมีปัญหาเรื่องการแพ้แมส แพ้หน้ากากอนามัย บางแบรนด์ใส่แล้วสิวขึ้นผื่นขึ้น หากคนที่เคยติดตามกันมาก่อนจะรู้ดีว่าจขกทเป็นคนผิวแพ้ง่าย และเป็นที่เคยมีปัญหาเรื่องสิวมาโดยตลอด วันนี้เลยจะมาแชร์ว่าหน้ากากแบรนด์ไหนบ้าง ที่จขกทใส่แล้วไม่แพ้สิวไม่ขึ้นค่ะ โดยแบรนด์ที่จขกทเลือกซื้อทั้งหมดจะเป็นหน้ากากอนามัยทางการแพทย์ที่ผ่านการรับรองจาก อย. แล้วทั้งหมดนะคะ 😊

เริ่มจากแบรนด์แรกกันเลยค่า

1. แบรนด์ Yamada (Medical)
        ส่วนตัวรู้สึกว่าแบรนด์นี้ความหนาหน้ากากค่อนข้างบางค่ะ และรู้สึกว่าบาดผิวไปหน่อย ใส่แล้วอาจจะทำให้รู้สึกไม่สบายเท่าที่ควร และเป็นแบรนด์ที่ใส่แล้วแพ้ค่ะ ผลิตในประเทศจีนแบรนด์เดียวในกระทู้นี้ค่ะ

ความนุ่มหน้ากาก : 2/5
        ความนุ่มสายคล้องหู : 5/5
        หายใจสะดวก : 4/5
        ความกระชับใบหน้า : 3/5
        ความหนาหน้ากาก : 4/5
        การแพ้ : 0/5 (แพ้)
        รวมคะแนน : 18/30

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

2. แบรนด์ Omedo (Medical)
       แบรนด์นี้บอกตรงๆว่าไม่เคยได้ยินชื่อแบรนด์มาก่อน แต่ด้วยความที่เพื่อนซื้อมาฝากเลยตัดสินใจทดลองใช้ดูเพื่อนบอกว่าดีมาก สุดท้ายเป็นแบบที่เพื่อนพูดจริงๆด้วยใช้แล้วรู้สึกว่าผิวสัมผัสนุ่มมาก และจขกทใช้แล้วไม่แพ้หน้าไม่เป็นสิวเลยค่ะ ที่สำคัญใส่แล้วรู้สึกหน้าเรียวด้วย อิอิ

ความนุ่มหน้ากาก : 5/5
        ความนุ่มสายคล้องหู : 4/5
        หายใจสะดวก : 5/5
        ความกระชับใบหน้า : 5/5
        ความหนาหน้ากาก : 5/5
        การแพ้ : 5/5 (ไม่แพ้)
        รวมคะแนน : 29/30

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

3. แบรนด์ Welcare (Medical สายคล้องหูสีขาว) 
        อย่างที่หลายคนก็น่าจะรู้จักแบรนด์นี้อยู่แล้ว จขกทก็ชอบเหมือนกันค่ะ แต่ว่าถ้าให้เทียบกับแบรนด์Omedo ด้านบนก็รู้สึกว่าความกระชับใบหน้าน้อยกว่านิดหน่อย เนื่องจากจขกทเป็นคนรูปหน้าไม่ได้ใหญ่ทำให้มีช่องว่างระหว่างใบหน้าและหน้ากากค่ะ

ความนุ่มหน้ากาก : 5/5
        ความนุ่มสายคล้องหู : 4/5
        ความกระชับใบหน้า : 3/5
        รวมคะแนน : 27/30

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

4. แบรนด์ Medimask (Medical LV1)
        แบรนด์นี้จกขทรู้สึกว่ามีลักษณะคล้ายๆกับของWelcare แต่สายคล้องหูของMedimaskจะนุ่มกว่าและหาซื้อค่อนข้างยากค่ะ จขกทเลยไม่ค่อยได้ใช้ค่ะแต่จขกทใส่แล้วไม่แพ้นะคะ

ความนุ่มหน้ากาก : 4/5
        ความกระชับใบหน้า : 4/5
        รวมคะแนน : 28/30

5. แบรนด์ Double A (Medical)
        แบรนด์นี้ ใส่แล้วกระชับใบหน้ากำลังดีแต่รู้สึกว่าผิวสัมผัสค่อนข้างหยาบนิดหน่อย สายคล้องหูถือว่านุ่มนะคะ แต่จขกทแพ้และสิวขึ้นค่ะ

ความกระชับใบหน้า : 5/5
        รวมคะแนน : 23/30

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

6. แบรนด์ Fresh+ (Medical)
        แบรนด์นี้หาซื้อได้ง่ายเลยทำให้จขกทมีโอกาสได้ลอง แต่พอลองแล้วส่วนตัวไม่ค่อยชอบค่ะเนื่องจากรู้สึกว่าผิวสัมผัสหยาบให้ความรู้สึกว่าหายใจไม่สะดวกเท่าที่ควร ที่สำคัญจขกทใส่แล้วแพ้ค่ะ

ความนุ่มสายคล้องหู : 3/5
        ความกระชับใบหน้า : 4/5
        รวมคะแนน : 20/30

หากเพื่อนๆลองกันแล้วอย่าลืมมาแชร์กันนะคะ หากแพ้แมสแล้วควรรีบรักษากันนะคะ จะได้ไม่ทิ้งแผลเป็นไว้บนใบหน้าค่ะ 🥰

ปล. 
ความกระชับขึ้นอยู่กับรูปหน้าของผู้สวมใส่ จขกทเป็นคนหน้าไม่เล็กไม่ใหญ่ค่ะ สำหรับคนที่หน้ากว้างคิดว่าไม่น่ามีปัญหาในหัวข้อนี้ค่ะ
การแพ้หน้ากากอนามัยขึ้นอยู่กับผิวหน้าของแต่ละบุคคล บางท่านอาจจะไม่แพ้เหมือนจขกท แต่เนื่องจากจขกทเป็นคนแพ้ง่ายเป็นพิเศษจึงอาจจะแพ้แมสหลายยี่ห้อหน่อยค่ะ 🥹

#แพ้แมส #แพ้หน้ากาก #หน้ากากอนามัย #สิว #แพ้ง่าย #ผิวแพ้ง่าย
ชื่อสินค้า:   หน้ากากอนามัย
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่