น้องหมาอายุ 4 เดือนคันเกือบตลอดเวลา

กระทู้คำถาม
น้องหมาที่บ้านค่ะ ตอนนี้ 4 เดือนกว่า เกาแทบจะทั้งวัน ตอนมาแรก ๆ น้องมีเห็ดหมัดเต็มตัว ไปหาหมอได้ยากินและแชมพูยามา ก็ดีขึ้นหน่อย ส่วนตอนนี้ก็ยังมีคัน เห็ดหมัดไม่มีเพราะกินยากำจัดแบบเม็ดทุกเดือน อาบน้ำ 5-7 วัน/1 ครั้ง แล้วแต่ว่าน้องสมกปรกมากมั้ย กลางคืนก่อนขึ้นอนจะจับเช็ดตัวด้วย dry shampoo ค่ะ ส่วนใหญ่จะเกาส่วนหูกับสีข้าง เวลาไปหาหมอ หมอก็จะขูดเศษผิวหนังกับดึงขนไปส่องกล้องก็ไม่ได้เจออะไร เลยอยากมาขอคำแนะนำในนี้น่ะค่ะว่าทำยังไงจะช่วยลดคันได้บ้าง หรือมีวิธีสังเกตอาการยังไง เช่น เป็นเชื้อรา หรือแบคทีเรีย หรืออะไรที่ต้องหาหมอรึเปล่าน่ะค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่