[CR] แบกเป้ขึ้นรถไฟลาวจีน เที่ยวหลวงพระบาง 4 วัน 3 คืน

หลายปีที่ผ่านมา หลายๆคนคงอยากจะไปเที่ยวลาวสักครั้ง ด้วยธรรมชาติที่สวยงาม วัฒนธรรมที่งดงาม แต่ด้วยการเดินทางที่ค่อนข้างลำบากจึงเป็น
อุปสรรรคในการตัดสินใจออกเดินทางของใครหลายคน แต่เมื่อปลายปี 2565 รถไฟฟ้าลาวจีนได้เปิดให้บริการ ซึ่งเหมือนว่าจะมาทลายอุปสรรคดังกล่าว
     พฤษภาคม 2565 ข่าวลาวเปิดพรมแดนรับนักท่องเที่ยว ทำให้เราตัดสินใจเดินทางครั้งนี้อย่าไม่ลังเล หลังจากต้องเก็บตัวจากสถาการณ์โควิดมา 2 ปี แล้วการเดินทางครั้งนี้ก็เป็นการเดินทางคนเดียวครั้งแรกของเราด้วย (แอบกังวลมาก) เพี้ยนสะอื้น

ออกตัวก่อนว่าเป็นการรีวิวครั้งแรกนะครับ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยน้าาา ^^ 

25/06/2022
     เริ่มต้นด้วยการข้ามด่านหนองคาย สำหรับคนที่ขับรถมาสามารถฝากรถไว้บริเวณหน้าด่านได้ โดยเราเลือกฝากที่ร้าน Kantana Tour วันละ 100 บาท
สถานที่โอเค มีหลังคา มีรถขับไปส่งที่ด่านด้วย
     เราไปถึงด่านประมาณ 08:30 น. ก็เข้าไปในตม. ทางเจ้าหน้าที่ก็ตรวจพาสปอร์ตตามปกติ ด้านในห้ามถ่ายรูปนะครับ ออกมาก็ซื้อตั๋วรถบัส 35บาท โดยรถจะออกทุก 10นาที ข้ามสะพานมิตรภาพแห่งที่1 ไปส่งเรายังฝั่งลาว 

พอถึงด่านลาวก็เขียนใบเข้าประเทศ จะมี2ส่วน ส่วนแรกทางเจ้าหน้าที่จะเก็บไว้ตอนตรวจพาสปอร์ต อีกส่วนนึงเราต้องเก็บไว้ยื่นตอนกลับ
ถ้าหายอาจจะมีค่าปรับนะครับ ใช่ครับ!! เราทำหาย 555+ เจ้าหน้าที่จะตรวจประวัติการฉีดVaccine ด้วยนะครับ แนะนำให้ปริ้นติดตัวไป มีเสียค่าเข้าประเทศด้วยนะ แต่เราจำไม่ได้ว่ากี่กีบ ==

หลังจากทำเรื่องเข้าประเทศเสร็จ ออกมาจะเจอกับบรรดา Taxi กรูเข้ามาถาม Taxiบ่ ไปไสบ่ บลาๆ ทำเอาเราล่กไปหมด 555+ เลยเดินหนีไปแลกเงินตรงร้านสีส้มๆ บรรดาTaxi ก็ยังมายืนดูเรานับเงิน โอ้ยยยย  ล่กไปอีกจนลืมซื้อซิม== (ปล. Rate 1บาท = 410กีบ)

สรุปเราก็ได้ดีลกับอ้ายคำ ต่อราคาจาก 800บาท เหลือ 600บาท โดยให้อ้ายคำพาไปสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆในเวียงจันทน์ ก่อนไปส่งสถานีรถไฟความเร็วสูงนครหลวงเวียงจันทน์

อ้ายคำบอกว่าปกติคนอื่นจะเอา1,000 กว่าบาท ช่วงนี้น้ำมันแพง แต่รถอ้ายคำเป็นรถไฟฟ้า เลยเอา 600บาทได้ ถูกสุดแล้วแถวนี้ ที่ด่านก็มีของแกคันเดียวว่างั้น ^^  อ้ายคำก็พาแวะสถานที่ต่างๆในเวียงจันทน์ตามที่เราต้องการ พระธาตุหลวง ประตูชัย หอพระแก้ว วัดสีสะเกด วัดสีเมือง  
     ใช้เวลาไม่นานแวะสถานที่ต่างๆจนครบ ก็ให้อ้ายคำพาไปหาอะไรกินก่อนไปส่งสถานี ถึงสถานีนครหลวงเวียงจันทน์ประมาณ 13:20 น.บรรยากาศหน้าสถานีคือร้อนมากก ก.ไก่ร้อยตัว ต้นไม้พึ่งปลูก ยังไม่มีร่มเงาให้บังแสงแดดสักเท่าไหร่ ไม่มีเก้าอี้ให้นั่ง แล้วเราก็ต้องรอขึ้นรถไฟเที่ยว 16:05 น.  

รถไฟเที่ยวออกจากเวียงจันทน์
   - สามารถจองล่วงหน้าที่สถานีได้ 2 วัน (แนะนำให้จองล่วงหน้านะครับ โอกาสเต็มสูง)
   - สามารถเข้าไปดูจำนวนที่นั่งว่างคงเหลือได้ที่ FB Page : Laos-China Railway Company Limited
   - เวลาเปิดจองตั๋วจะมี 3 รอบ คือ 07:00 - 10:00 , 14:00 - 17:00 , 18:30 - 20:00
   - 1 คนสามารถซื้อตั๋วได้ 3 ใบ
   - ให้มาก่อนเวลารถไฟออก 1 ชม.
   - ขบวนรถไฟออกจากเวียงจันทน์จะมี 3 ขบวน
ขบวน C82 เวียงจันทน์ >>> บ่อเต็น (รถไฟ EMU 160 km/hr , จอดสถานีวังเวียง หลวงพระบาง เมืองไซ นาเตย และบ่อเต็น)
ขบวน C84 เวียงจันทน์ >>> หลวงพระบาง (รถไฟ EMU 160 km/hr , จอดแค่สถานีวังเวียงและหลวงพระบาง)
ขบวน K12 เวียงจันทน์ >>> บ่อเต็น (รถไฟธรรมดา 120 km/hr , จอดทุกสถานี)
   - สำหรับขบวน EMU จะมีที่นั่ง 3 ประเภท คือ ธุรกิจ ชั้น1 และชั้น2

ตารางเดินรถไฟลาวจีนครับ  **ขอบคุณรูปจาก FB Page : Laos-China Railway Company Limited
เนื่องจากมีผู้โดยสารเดินทางไปหลวงพระบางเป็นจำนวนมาก จึงมีการเสริมขบวน C92/1 มาเพิ่ม

ราคาตั๋วรถไฟลาวจีนครับ  **ขอบคุณรูปจาก FB Page : Laos-China Railway Company Limited

ลืมบอกไป เนื่องจากเราจะไปหลวงพระบางในวันนั้นเลย จึงจองตั๋วผ่านเอเจน BS Tour ไว้ล่วงหน้าแล้วเป็นตั๋วชั้น2 ราคาก็จะบวกไปประมาณนึง สามารถเข้าไปดูราคากันได้ที่ "B Page : B.s.tour บริการจัดทัวร์ " โดยจะนัดรับตั๋วกันที่หน้าสถานี
ส่วนตั๋วเที่ยวกลับ เราคิดว่าจะมาจองที่นี่ แต่สถานียังไม่เปิดขาย  อมยิ้ม08

ประมาณ 15:30 เจ้าหน้าที่ก็เปิดให้เข้าไปในห้องพักผู้โดยสาร เราก็รีบแบกเป้วิ่งไปทันที ร่างกายต้องการความเย็น 555+ เจ้าหน้าที่จะตรวจตั๋ว และพาสปอร์ต นำกระเป๋าเข้าเครื่องสแกน ตี๊ดๆตี๊ดดด เอ๊ะเป๋าเรา 
จนท.      : เปิดกระเป๋าแหน่อ้าย มีพวกสเปรย์บ่
เรา         : เปิดกระเป๋า คิดในใจ ทำไมตูไม่เอาโรออนลูกกลิ้งมาเนี่ยหยอกเย้า
จนท.      : เอาเข้าไม่ได้เด้อ มีสัญลักษณ์วัตถุไวไฟ
เรา         : ครับๆ เสียดายย พึ่งซื้อ
จนท       : เสียดาย เจ้ามีคนรอข้างนอกบ่ เอาไปให้กะได๋ 
เรา         : บ่มีครับ 
จนท       : เอาเข้าบ่ได้จริงๆครับ ขอโทษเด้อครับ ทำตามหน้าที่
เรา         : โอเคครับ บ่เป็นหยังงง

แล้วเราก็เดินเข้ามา ภายในสถานีก็เป็นโถงกว้างๆ มีที่นั่งรอรถไฟ มีห้องน้ำ มีตู้ขายสินค้าอัตโนมัติ มีตู้เติมน้ำดื่มด้วย ภายในอาคารไม่มีร้านอาหารใดๆจำหน่าย จะมีแต่รถเข็นแม่ค้ามาขายหน้าสถานี

ไปครับขึ้นรถไฟกัน .... เพี้ยนเย้

ใกล้ถึงเวลา จนท. จะเปิดประตูให้ออกไปขึ้นรถไฟที่ชานชาลา เราก็เดินออกไปยังโบกี้ และเข้าไปยังที่นั่งที่ระบุไว้ในตั๋วได้เลย  

เมื่อผู้โดนสารเข้าที่นั่งครบ รถไฟก็ออกจากสถานีตรงตามเวลาเลย ไม่มีเลท
คนไทยเข้ามาเที่ยวลาวเยอะมากก ในโบกี้ที่เรานั่งก็เป็นทัวร์คนไทย  ทุกคนดูตื่นเต้นกับการนั่งรถไฟ ^^

ภายในรถไฟยังไม่มีการจำหน่ายอาหาร มีปลั๊กไฟใต้เบาะนั่ง มีห้องน้ำ อ่างล้างมือ ห้ามสูบบุหรี่นะครับ ส่วนประกาศต่างๆจะเป็นภาษาลาว จีน อังกฤษ

รถไฟออกได้สักพักจะมีเจ้าหน้าที่มาเดินตรวจตั๋ว

ระหว่างทางรถไฟแล่นข้ามแม่น้ำ ผ่านทุ่งนา สองฝั่งรถไฟเห็นทิวเขาสวยงามมาก ^^

ช่วงที่รถไฟผ่านวังเวียงจะเป็นทางอุโมงค์ค่อนข้างเยอะ ใช้เวลาไม่ถึง 2 ชั่วโมงก็ถึงสถานีหลวงพระบาง
เพี้ยนเย้ถึงหลวงพระบางแล้ว สถานีดูใหญ่โต สวยดี ให้อารมย์จีนๆ

ออกจากสถานีก็รีบลงไปซื้อตั๋วรถตู้เข้าตัวเมืองหลวงพระบาง ราคา 35.000กีบ  สามารถบอกคนขับได้เลยยว่าเราจะลงตรงไหน เขาจะไปส่งถึงที่เลย

ใช้เวลาไม่เกิน 30นาทีจากสถานี ก็มาถึงตัวเมืองหลวงพระบาง เราได้ใช้เวลาอยู่ที่นี่ 3 วัน ไว้จะมีรีวิว EPต่อนะครับ กะพริบตา

ขอตัดมาที่ตอนกลับเลยนะครับ
     เนื่องจากเราไม่อยากออกไปซื้อตั๋วที่สถานี เลยจองผ่านร้านในตัวเมือง อยู่ข้างๆร้านกาแฟประชานิยม ราคาจะบวกเพิ่มจากที่ติดไว้ (ราคาที่ติดไว้ก็บวกเพิ่มอยู่แล้วนะ 555+) ถ้าจองล่วงหน้า1วัน บวกเพิ่ม 40000กีบ  จองล่วงหน้า2วัน บวกเพิ่ม 30000กีบ 

เรากลับวันที่ 28/06/2022 รถไฟเที่ยว 13:35 น.
     เราเดินไปยังจุดจอดรถรับส่งไปสถานีรถไฟ อยู่ข้างๆ joma bakery cafe ตอนเราไปจะมีรถตู้รอรับผู้โดยสารอยู่ ราคา 35000กีบ รถจะออกประมาณ 11:30 น. หรือถ้าใครอยากจะโทรไปที่คิวรถ นัดแนะสถานที่ให้เขามารับก็ได้  Tel : 020 5417 6444
    การเข้าสถานีหลวงพระบางจะเหมือนกับสถานีเวียงจันทน์เลย เจ้าหน้าที่จะตรวจตั๋ว พาสปอร์ต นำกระเป๋าเข้าเครื่องสแกน และให้ยืนกางแขน เอาเครื่องตววจมาตรวจ ตี๊ดๆตี๊ดดด เอ๊ะ อีกแล้วหรอออออหยอกเย้า
จนท.      : พกหยังมา มีพวกแอลกอฮอล์บ่
เรา         : ล้วงกระเป๋า ยื่นสเปรย์แอลกอฮอล์ให้
จนท.      : บ่ได้เด้อ แอลกอฮอล์ 75%
เรา         : ฉีดโควิดๆ
จนท       : บ่ได้ 75%
เรา         : ครับๆ

ของที่ห้ามนำเข้าสถานีนะครับ ตามในรูปเด้อ....

เข้ามาภายในสถานีก็จะเป็นโถงผู้โดยสารคล้ายๆกับสถานีเวียงจันทน์ พอใกล้ถึงเวลาทางเจ้าหน้าที่จะถือโทรโข่งมาเรียกเราออกไปชานชาลา ให้เราเข้าแถวตามเลขโบกี้ 
ไม่นานรถไฟหัวแหลม หล่อๆ ที่จะพาเรากลับเวียงจันทน์ก็เข้าชานชาลามา เล็งกล้องรอถ่ายรูปเลยยยเพี้ยนแช๊ะ

พอถึงสถานีเวียงจันทน์ อ้ายคำผู้เดิมก็มารอรับเราแล้ว ให้แกไปส่งที่ด่าน (นัดแนะกันทางไลน์ ตกลงราคากัน300บาท)
ส่วนถ้าใครจะไปตลาดเช้าเวียงจันทน์ จะมีรถเมล์จอดให้บริการอยู่นะครับ

อย่าลืมแลกเงินคืนที่ด่านลาวนะครับ  500กีบ=1บาท ถ้าข้ามมาแลกฝั่งไทยจะได้น้อยกว่า (ลองถามบูธธนาคารสีชมพูที่ฝั่งไทย 620กีบ=1บาท)

ขอจบรีวิวการเดินทางไปหลวงพระบางด้วยรถไฟลาวจีนเพียงเท่านี้ครับ
อย่าลืมติดตามรีวิวหลวงพระบาง EPต่อไปกันนะครับ  ^^
ชื่อสินค้า:   EP0 รีวิวการเดินทาง
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่