อยากผ่าฟันคุดต้องเตรียมตัวยังไง ผ่าโรงพยาบาลหรือคลีนิคดี

กระทู้คำถาม
คือว่าผมอยากจะผ่าฟันคุด1ซี่ด้านซ้ายล่าง แต่เป็นคนกลัวมากพยายามหาข้อมูลบางคนบอกไม่เจ็บ บางคนบอกเจ็บเป็นเดือน บางคนก็ลิ้นชาปากชาหลายเดือนก็มี แต่ใจอยากจะเอาออกมาก ไม่เคยปวดเลยไม่ผุแค่น้องเริ่มขึ้นเรื่อยๆจนพ้นเหงือมาหน่อยแล้วประมาน60%แล้วปัญหาคือเวลาทานข้าวเจ้าฟันคุดจะไปกัดโดนกระพุ้งแก้มบ่อยๆจนเป็นแผลแม้แต่ตอนนอนถ้าเผลอนอนกัดฟันเช้ามาก็จะรู้สึกเจ็บตรงกระพุ้งแก้มอีกแล้ว รำคารน้องมากอยากเอาออกแต่กลัวมากครับ เตรียมตัวยังไงดีครับ แล้วระหว่างผ่าที่โรงพยาบาลเอกชนกับผ่าที่คลีนิค แบบไหนดีกว่ากันครับในเรื่องความปลอดภัยและเจ็บน้อยที่สุด รบกวนผู้มีประสบการณ์ชี้แนะให้ทีครับ ทำใจมาเดือนกว่าๆแล้ว จะไปโรงพยาบาลหรือคลีนิคดี ค่าใช้จ่ายระหว่างทั้งสองที่ประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่