หลับยาก ตื่นง่าย ควรทำไงดีคะ

กระทู้คำถาม
เราอยู่กับแฟนอยู่ที่หอพักด้วยกัน นางเข้างานตอนบ่าย3กว่านางจะเลิกงานกลับมาห้องก็เกือบตี1 แต่เราต้องตื่น6โมงเช้าไปฝึกงานทุกวัน

แล้วเเฟนชอบทำอะไรที่เสียงดังบ่อยๆ แบบ เล่นเกมเสียงดัง อาบน้ำดึกมากๆตี3-4งี่ค่ะ บางครั้งก็เข้าไปเล่นเกมต่อในห้องน้ำเเล้วก็เปิดน้ำทิ้งไว้เสียงดังเป็นชม.จนเรารู้สึกตัวตื่นขึ้นมา พอเราจะนอนก็นอนไม่ได้แล้ว

เราสะดุ้งตื่นเร็วมาก แค่เสียงคนคุยกันนิดเดียวเราก็สะดุ้งตื่นเเล้ว คือต้องบอกก่อนนะคะว่าตอนเด็กเราค่อนข้างมีปม คุณยายชอบตะคอกใส่ตอนนอนจนเราตกใจสะดุ้งตื่นตลอด จนเราก็ระแวงมาตลอดว่าคุณยายจะตะคอกใส่อีกมั้ย มันเป็นปัญหามากๆเลยค่ะ

เราลองคุยกับเขาดีๆแล้วนะคะว่าปรับเวลานอนได้มั้ย นอนไม่ดึกได้มั้ย หรือช่วยทำอะไรเบาๆหน่อย อาบน้ำให้มันเร็วขึ้น (งานที่เขาทำคืองานพาร์ทไทม์นะคะ สามารถเปลี่ยนเวลาทำงานได้) เขาก็บอกว่าจะห้ามเขาไม่ให้เล่นเกมหรอ แทบทั้งวันเขาก็ไม่ได้เล่นเเล้ว ถ้าจะพูดแบบนี้ก็แยกกันอยู่เลยมั้ย

เราขอมากไปหรอ ยังมาหาว่าเราเรื่องมากอีก เราเข้าใจนะว่าอยากเล่นเกม ถ้าเขานอนเวลาไล่เลี่ยกับเรายังไงตอนเช้าเขาก็ต้องตื่นอยู่ดี เราต้องบอกต้องคุยกับเขาแบบไหนดี หรือไม่ต้องคุยแล้วคะ
แสดงความคิดเห็น