เห็นด้วยกับกัญชาถูกกฏหมายหรือไม่ครับ

ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยนะ เพราะ มันควบคุมยากครับ จะมาอ้างว่าใช้เพื่อการแพทย์ รมต.กระทรวงสาธารณสุข ไม่เดินไปดูที่ร้านสะดวกซื้อเหรอ ไม่ได้เดินไปดูร้านก๋วยเตี๋ยวเหรอ แค่มีข่าวลือออกมา ยังไม่ออกกฏหมายมาประกาศให้ประชาชนรู้อย่างเป็นทางการเลย ร้านสะดวกซื้อก็พากันขายแล้ว น้ำผสมกัญชา คนก็แห่กันไปหาซื้อมาปลูกแล้ว พูดอ้างโน่นอ้างนี้ ว่ารักษาโรคบ้างหล่ะ ผสมอาหารแล้วแทนผงชูรสอร่อยขึ้นบ้างหล่ะ ผมคิดว่ามองแต่เศรษฐกิจ แต่ไม่มองสังคม ว่าถ้ามีคนเสพมากขึ้นสังคมจะเป็นอย่างไร
   1.คุณจะห้ามได้ยังไง เพื่อไม่ไห้เด็ก วัยรุ่น ไปซื้อมาเสพ เช่นให้เด็กที่มีอายุตามเกณฑ์ไปซื้อมา แล้วมานั่งสุมหัวกันเสพที่บ้านก็ได้ ตำรวจไม่ตามไปค้นทุกบ้านอยุ่แล้ว
   2. รมต.บอกว่า ใช้ทางการแพทย์ แล้วไอ้ที่ออกข่าวว่าใส่ลงไปในอาหารตามสั่ง ก๋วยเตี๋ยว ผสมน้ำดื่มขายในร้านสะดวกซื้อ ตั้งโต๊ะขายในถนนข้าวสาร  รมต.จะอธิบายยังไงครับ
   3. แล้วถ้าคนเสพเป็นนักเรียนหล่ะคุณทำยังไงครับ ถ้าผลมันออกมาว่าทำให้เด็กที่กินหรือเสพกัญชาไปนานวันเข้าทำให้สมองเสื่อม โง่ลง สุดท้าย รมต.กระทรวงสาธารณสุข ก็จะปัดความรับผิดชอบไปให้ กระทรงศึกษาธิการ หรือโรงเรียนอีกหรือเปล่า
   4. รัฐบาลนี้แปลก เน้นเศรษฐกิจอบายมุข เช่น กระท่อม กัญชา หวย สลาก ต่อไปได้ยินว่าอยากจะมีคาสิโนอีก แต่ด้านสังคม ไม่คิด อยากได้แต่เงินเข้ากระเป๋า พอเกิดปัญหา ก็แถไป โยนให้ฝ่ายอื่น
     หรือมีใครคิดแตกต่างบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่