คนไม่นับถือศาสนา ต้องพนมมือสวดมนต์ไหม

กระทู้คำถาม
คือยังอยู๋ในวัยเรียนอยู่ค่ะ เวลาทำกิจกรรมอะไรต่างๆ ก็จะมีเรื่องเกี่ยวกับศาสนามาตลอด อย่างเข้าค่ายคุณธรรม ถ้าไม่เข้าก็จะเสียคะแนน ก็จะมีก้มกราบพระ สวดมนต์ อยากถามว่า ถ้าคนอื่นกราบพระกันทั้งหมด แล้วคนที่ไม่นับถือศาสนาอะไรเลย ไม่ต้องกราบด้วยใช่ไหมคะ แล้วเราสามารถกราบกับเขาได้ไหมเพราะ ระหว่างที่คนอื่นกราบอยู่ เราก็จะหัวโด่คนเดียว มันจะแปลกๆ55    แล้วในระหว่างที่ต้องสวดมนต์ ถ้าคนที่ไม่นับถือพุทธ ไม่ต้องพนมมือใช่ไหมคะ  แล้วเราสามารถพนมมือเหมือนคนอื่นได้ไหม     สรุปก็คือ ถ้าเราไม่นับถือศาสนาอะไรเลย สามารถปฏิบัติเหมือนคนที่นับถือศานาอยู่ได้ไหมคะ

หนูยังไม่ได้เปลี่ยนศาสนานะคะ ตอนนี้ยังนับถือพุทธอยู่ แต่มีแนวโน้มว่าอนาคต คงไม่นับถือศาสนาอะไรแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่