[รีวิว][ชวนดู] แด่เธอผู้เป็นนิรันดร์ : TO YOUR ETERNITY ☁️

不滅のあなたへ, Fumetsu no Anata e

ไม่ค่อยได้เขียนกระทู้รีวิว เรื่องไหนเลยนอกจากมังงะ อนิเมะที่ตาม ๆ อยู่แล้ว 
เจ้าของกระทู้ได้มีโอกาส ดูเรื่อง "แด่เธอผู้เป็นนิรันดร์" เมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมากค่ะ 
ต้องบอกว่า ในที่สุดก็ได้ดูสักที เพราะเป็นอนิเมะที่ดังอยู่ในปีที่แล้ว (เรื่องความปวดตับ) 
แต่เจ้าของกระทู้ ดองไว้ไม่ได้ดูสักที ดองข้ามปี ดูไป 3-4 ตอนหลังจากเจ้าลูกกลม ๆ ได้รับร่างมนุษย์ ก็ดรอปไว้
พึ่งมาเปิดดูใน Netflix เมื่ออาทิตย์ก่อน 
..... บอกเลยว่า เป็นอนิเมะทรงคุณค่ามาก และตัวมังงะก็ดีมากค่ะ พึ่งได้ยินข่าวว่า ซีซั่นสองก็กำลังจะฉายเดือนตุลาคมนี้ (2565) 
ดิฉันก็คือมาตามถูกช่วงสุด ๆ ตามต่อยาว ๆ เลยทีนี้ 

เรื่องย่อ :
แด่เธอผู้เป็นนิรันดร์ เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับสิ่งมีชีวิตอมตะลึกลับที่ถูกส่งมายังโลกในรูปทรงกลมสีขาวคล้ายลูกบอล เพื่อมาเก็บข้อมูลบนโลก โดยสิ่ง ๆ นี้สามารถเปลี่ยนร่างตามสิ่งรอบตัวที่เขาให้ความสนใจได้ แต่เขามาแบบไม่มีอารมณ์ ไร้ความรู้สึก ซึ่งรูปร่างแรกที่เขาเปลี่ยนตอนอยู่บนโลกก็คือก้อนหิน ก่อนจะเปลี่ยนเป็นหมาป่าสีขาว และได้ใช้ชีวิตอยู่กับเด็กหนุ่มที่เป็นเจ้าของเจ้าหมาร่างเดิมก่อนที่เด็กหนุ่มนั้นจะตายจากไป 

และได้ฝากคำพูดไว้ว่า ขอให้เจ้าหมาป่าจดจำเขาตลอดไป และการตายของเด็กหนุ่มคนนี้ก็คือจุดเริ่มต้นของเรื่องราวทั้งหมด หลังจากนั้นเจ้าหมาป่าก็ได้เปลี่ยนร่างเป็นเด็กหนุ่มแล้วออกเดินทางไปเรื่อย ๆ ได้เรียนรู้วิถีใหม่ ๆ ได้รูปลักษณ์ ได้ความสามารถใหม่ ๆ ได้พบเจอศัตรู ได้พบคนดี ๆ ได้เพื่อนใหม่ และได้รับการตั้งชื่อให้ว่า ฟูชิ (CR. trueid) 

ตอนนี้เรื่องนี้มี 1 Season ทั้งหมด 20 ตอนค่ะ
หาดูได้ตามสตรีมมิ่งอนิเมะทั่วไป (ใน Netflix แปลเรื่องนี้ดีนะคะ) 

โดย Season 2 จะเริ่มฉายประมาณเดือน ตุลาคม 2022 นี้ค่ะ 
เนื้องหาของเรื่องก็จะออกแนว ปรัชญา ค้นหาความหมายของชีวิต เพราะพระเอกของเรา "ฟูชิ" ไม่สามารถตายได้ หรือก็คือเป็นอมตะนั่นเอง 
เรื่องราวคาดว่าจะแบ่งเป็นสองช่วง คือ "ยุคโบราณ" กับ "ยุคปัจจุบัน" 
ยุคโบราณก็คือ เป็นยุคที่ยังมีพวกชนเผ่า การบูชายันต์  พวกนับถือลัทธิต่าง ๆ คนสมัยนั้นก็จะยิ่งเชื่ออะไรที่เกี่ยวกับเทพเจ้า เกี่ยวกับพลัง 
แล้วก็ยุคปัจจุบัน ปัจจุบันพวกเรานี่แหละค่ะ มีโรงเรียน มีเมือง มีอาคาร ก็คือในอีกประมาณ 200 ปีนับจากยุคโบราณจากนั้น (อันนี้อยู่ในมังงะ) 

ชื่อเรื่องแค่เห็นก็ปวดตับแล้ว ความเป็นอมตะ อย่างทีรู้ ๆ ว่ามาพร้อมกับความเดียวดายบนโลกใบนี้ 
เราดูแล้วก็เอาใจช่วย ฟูชิ (พระเอก) ของเรา ตอนนางไม่รู้ประสีประสา น่ารักมาก อยากให้นางพาร่างเด็กชายที่เจอคนแรก ไปพบกับความยิ่งใหญ่ 
และความสุขตลอดไป นิสัยของเจ้าลูกกลม ๆ นี่ไม่รู้ว่าได้นิสัยของเจ้าของร่างเด็กชายคนแรกมาหรือเปล่า เพราะอ่อนโยนเหมือนกันเลย 

ตอนนี้ มังงะมี LC เป็นของ......... "รักพิมพ์" ค่ะ พูดแล้วก็จะร้องไห้นะคะ 555555555555555555 
เจ้าของกระทู้ไม่สามารถหามังงะรวมเล่ม 1-6 ได้เลยค่ะ หมดแบบ หมดในหมด แล้วในแอปส้ม 1-13 ราคาไปแล้ว 4,000+ 
จึงซื้อเก็บแบบเล่มเศษตอนนี้มีในมือแค่เล่ม 7-13 ค่ะ (ก็คือเล่มต่อจากอนิเมะพอดี ถือว่าทดแทนกัน 5555) 
ตอนนี้มังงะรวมเล่มออกมาแล้วถึงเล่ม 13 ค่ะ (ในไทย) และญี่ปุ่นออกถึงเล่มที่ 17 ค่ะ 

ปล. ความจริงอยากตั้งกระทู้สปอยรายตอน แต่เรายังอ่านไม่ถึงล่าสุด จึงไม่รับปากดีกว่า 
ตอนใหม่มังงะรายสัปดาห์ ออกทุกวันอังคารค่ะ Weekly Shōnen Magazine ของเจ้าเดิม คือ Kodansha 
เราก็คืออ่านกี่เรื่องๆ ก็เป็นของ Kodansha หมด 55555555555555555 ตั้งแต่ไททันและ 

#เรียนทีมงานพันทิปของแท็ก แด่เธอผู้เป็นนิรันดร์ (To Your Eternity)  ด้วยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่