เห็นด้วยไหมครับว่า เด็กที่จบ ม.6 แต่มีทักษะในระดับที่ใช้งานได้จริง ก็ควรได้เงินเดือนเท่าคนจบ ปริญญาตรี

ขออนุญาตยกตัวอย่างให้เห็นภาพก่อนนะครับ อย่างเด็กที่เรียนสายภาษาอังกฤษมา ถ้าสามารถพูดคุยสื่อสารได้ ร่างหนังสือเป็นภาษาอังกฤษได้
ตอบอีเมลเป็นภาษาอังกฤษได้ เขียนจดหมายเป็นภาษาอังกฤษได้ จองโรงแรมเป็นภาษาอังกฤษ นัดประชุมเป็นภาษาอังกฤษ ฯลฯ
หรือ เด็กที่เรียนจบ ม.6 ไม่ได้ถนัดอะไรเป็นพิเศษ แต่สามารถพิมรายงานได้เร็ว ผิดพลาดน้อย ใช้งาน Word, Excel, PowerPoint
ได้อย่างชำนาญ รับส่งอีเมลเป็น ติดต่อธุระได้ คุยโทรศัพท์รู้เรื่อง  ก็น่าจะได้เงินเดือนระดับ ป.ตรี เพราะเรื่องอื่นๆ ก็ต้องมาเรียนรู้กันใหม่อยู่แล้ว
ไม่ได้ต่างจากคนที่เรียนจบปริญญาตรีเลย พี่น้องคิดว่ายังไงกันบ้างครับ ขอความเห็นหน่อย

ปล.อันนี้หมายถึงงานออฟฟิศทั่วไปนะครับ ไม่ได้ให้แย่งงานวิศวกร สถาปนิก นิติกร หรืองานที่ต้องมีความรู้เฉพาะทางอื่นๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่