อยู่ๆแมวที่พึ่งรับมาได้ 2 เดือนก็ขู่ตัวอื่น ทั้งที่ก่อนหน้านั้นเข้ากันได้แล้ว

กระทู้คำถาม
น้องเป็นแมวที่พึ่งรับมาเลี้ยงจนถึงตอนนี้พึ่งมาอยู่ได้สองเดือนค่ะ ไม่ได้ตั้งใจจะเลี้ยงแต่ว่าเจอเขานอนพับเพียบอยู่ข้างหอ ตัวผอมมาก เลยพาไปหาหมอ สรุปสันหลังหัก อึฉี่เองไม่ได้ เลยต้องเอามาดูแลจะไปปล่อยทิ้งที่เดิมก็ไม่ได้ แล้วที่หอมีแมวของน้องอยู่แล้ว 1 ตัว เรามาขออาศัยอยู่กับน้องเพราะใกล้ที่ทำงานมากกว่า ตอนที่แมวมาอยู่กว่าจะเข้ากับตัวเดิมคือใช้เวลานานเป็นเดือน จนตอนหลังเป็นเพื่อนกันวิ่งเล่นสนุกสนาน จนวันนี้เรากลับจากให้อาหารพี่น้องของเขา เขาก็มาดมๆมือ จากนั้นก็ขู่กันเลยค่ะ ตัวใหญ่ขู่กลับเพราะเขาตกใจ หลังจากเราไปล้างมือเปลี่ยนเสื้อผ้าใหม่เขาก็กลับมาปกติ จนผ่านไปค่อนคืน ได้ยินเสียงตัวเล็กงขู่แมวตัวโตไม่หยุดเลย อยากทราบว่าอาการมันเกิดจากอะไรคะ เกิดจากได้กลิ่นแมวตัวอื่นจากเรา หรือว่าเกิดจากภาวะอารมณ์ของเขาคะ มันจะหายไปมั้ย เพราะหากเลยเถิดไปถึงขั้นกัดกันเนี่ย เราอาจจะถูกเพื่อนบ้านร้องเรียนจนต้องระเห็จออกไปทั้งคนทั้งแมว ซึ่งเราไม่มีที่ไป และหากกลับไปอยู่บ้าน เราต้องไปกลับ 160 กิโล ทุกวันบวกกับข้อจำกัดอื่นๆ ด้านการเดินทาง ทำให้ไม่สามารถไปกลับจากที่บ้านได้ รบกวนด้วยนะคะ

แล้วก็อีกนิดนึงค่ะ แมวที่พิการสันหลังหัก อึฉี่เองไม่ได้สามารถทำหมันได้มั้ยคะ อาการปัจจุบัน(เดือนที่2)เราใส่แพมเพิลให้ ยกเว้นตอนกลางคืน ฉี่ตอนหลังไม่ค่อยได้บีบแล้ว แต่อึ เราใช้สำลีชุบน้ำชุบน้ำเกลือบ้างบางครั้งเช็ดก้นเขาแล้วมันก็จะออกมาเองค่ะ วันทำงาน จะทำตอนเช้า ตอนเย็น ส่วนวันหยุดก็จะเช้า กลางวัน เย็น ดูที่อาหารด้วยว่ากินมากหรือน้อย ตอนนี้อาการที่ขาจากที่ตอนแรกขยับไม่ได้เลย ตอนนี้ท่อนสะโพกลงมาถึงเข่า(ไม่รู้เรียกว่าอะไร) เขาขยับได้ ค่ะเห็นตอนเขาวิ่งไล่กวดกัน เขาขยับเหมือนกำลังวิ่งจริงๆได้ยินเสียงมันกระแทกพื้นด้วยค่ะ บางครั้งเห็นขาหลังเขาหระดิก??เหมือนเขาพยายามจะเกาหูตัวเอง แล้วตอนนี้แมวอายุ 6เดือน พึ่งพิการได้ 2เดือน แต่เหมือนนมนางเริ่มโตแล้ว เลยค่อนข้างกังวลอยากพาเขาไปทำหมันค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่