[Tower of God] ไทม์ไลน์และข้อมูลต่าง ๆ – หอคอยเทพเจ้า

กระทู้สนทนา
[Tower of God] ไทม์ไลน์และข้อมูลต่าง ๆ
❌❌❌มีการเปิดเผยเนื้อหาสำคัญ❌❌❌

.
.
.
.
เราเพิ่งมาตามอ่านเรื่องนี้จริงจังค่ะ อยากจะหัวเราะตัวเอง
มาอ่านตอนที่มันฮวามี 500 กว่าตอน ร้องไห้
ถ้าเคยเห็นกระทู้ของเราผ่าน ๆ ตา จะพบว่าเราเป็นพวกที่ชอบย่อยข้อมูลไว้อ่านเสมอ
แต่จะขยันเฉพาะเรื่องที่ชอบจริง ๆ เท่านั้นค่ะ งื้อออ…

พอมาอ่าน TOG แล้ว ปรากฏว่า อาจารย์ SIU คนเขียน
มีการเขียนบล็อกอธิบายเรื่องต่าง ๆ ที่ไม่สามารถใส่เข้าไปในมันฮวาได้ทั้งหมดด้วย
ซึ่งข้อมูลเยอะมาก แต่เว็บ Fandom ก็ช่วยรวบรวมเอาไว้ให้แล้ว
ไม่เข้าใจ สงสัยตรงไหนก็เข้าไปค้น ๆ ดู จนมีพบว่ามีข้อมูลน่าสนใจเยอะแยะมากมาย
เราเลยตัดสินใจทำคลังข้อมูลให้ตัวเองเหมือนทุกที
ซึ่งส่วนมากจะเป็นข้อมูลแบบเบื้องต้นนะคะ เพราะรายละเอียดมากจนตกใจเลย
สเกลเรื่องใหญ่มาก ๆ เจาะลึกหลายชั้นมาก ทำทั้งหมดให้ครบถ้วนไม่ไหวค่ะ งื้ออ
แต่ข้อมูลในกระทู้นี้ คงจะช่วยให้เข้าใจในเรื่องพื้นฐานระดับนึงค่ะ
ข้อมูลคงตกหล่นไปบ้าง เพราะเราถนัดเป็นย่อยข้อมูลที่เป็นนิยาย ไม่ใช่มังงะ/มันฮวา สักเท่าไหร่
หากผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยล่วงหน้านะคะ เราเพิ่งมาอ่านได้ไม่ถึงเดือนเองมั้ง
ถ้าผิดตรงไหน บอกได้เลยนะคะ เราจะรีบแก้ไขค่ะ

เครดิตทั้งหมดมาจากการรวบรวมด้วยตัวเอง และ Tower of God Wiki
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่