การจ่ายเช็คเงินส่วนเกินกู้ซื้อคอนโด

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการออกเช็คจากธนาคารในส่วนของเงินกู้เกินค่ะ

10 ปีก่อน ซื้อคอนโด ธนาคารจะตีเช็ค 1 ใบจ่าย Deverloper อีก 1 ใบ จ่ายผู้ซื้อ (BBL)

เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ไปดูคอนโดที่ใหม่ ถามเซลล์คอนโด
แจ้งว่าตอนนี้ระเบียบของธนาคารเปลี่ยนไป (ธอส)  จะจ่ายเช็คยอดเต็มที่กู้ทั้งหมดในนาม Deverloper

แล้วส่วนเกินทาง Deverloper จะตีเช็คจ่ายคืนลูกค้าอีกครั้ง ภายใน 14 วัน  โดยทั้งนี้ทั้งนั้นในหน้าสัญญาจะมีระบุว่าทางบริษัทจะต้องมีเงินคืนลูกค้าจำนวนกี่บาท ณ.วันที่โอนที่สำนักงานที่ดินค่ะ

ไม่ทราบว่า จริงเท็จเป็นอย่างไรคะ  มีท่านใดพอทราบหรือมีประสบการณ์บ้างไหมคะ  ห่างหายจากการกู้ขอสินเชื่อมานานมาก (10ปี) เลยไม่แน่ใจว่า มีการเปลี่ยนแปลงจริง หรือ เป็นในส่วนของรายละเอียดแต่ละธนาคาร

รายละเอียด = คอนโดราคาตั้ง 3.69ล้านบาท ราคาซื้อขายจริง 3.15 ล้านบาท ขอกู้ที่ 3.4 ล้านค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่