การที่ตัวเองได้ทำนิสัยที่ทำแล้วสบายใจ แต่ก็รู้สึกว่าควรปรับปรุงนี้ ต้องแก้มั้ยครับ

ผมเป็นคนหนึ่งเลยที่โตมาในสภาพแวดล้อมรอบตัวที่แย่โดยเฉพาะครอบครัว ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเงิน ครอบครัวชอบใช้อารมณ์ ชอบนินทาคนอื่น ด่าคนอื่นมั่วซั่ว แต่พอผมมามองตัวผมเองโครตรู้สึกภูมิใจตัวเอง เพราะนิสัยครอบครัว ไม่ได้ติดมากับตัวเลยทั้งๆที่ชอบอยู่แต่ในบ้านต้องอยู่กับครอบครัวตลอดเวลา เจอสถานการณ์ ซ้ำๆทุกวัน ผมโครตเกลียดพวกคนที่นิสัยเย็นชาถามอะไรไม่ตอบ พอถามก็เงียบจนปัจจุบันผมได้มาอยู่รรใหม่ นิสัยผมดันเป็นไปตามที่ตัวเองไม่ชอบซะเอง ใครถามก็ไม่ตอบ ชอบเมิน ไม่รอเพื่อน ผมเคยผ่านมาหลายนิสัย จนเข้าใจความรู้สึกของคนบ้างคนที่นิสัยนันๆ นิสัยที่ผมเป็นอยู่ปัจจุบันก็รู้ตัวดีว่าโครตแย่ แต่เนื่องจากว่าเคยมีปม บ้างเรื่อง แต่ก็ไม่ได้ทำแบบนันกับทุกคนน่ะครับ ผมเลือกคน เลือกเพื่อน คนอย่างผมถ้าจะหาเพื่อนจริงๆไม่ใช่เรื่องยากเลยเพราะมีทักษะการพูด แต่ผมเลือกที่จะเลือกครับ เพราะคนบ้างประเภทคบไปสุดท้ายก็พาไปในด้านที่แย่ รำคาญคนที่พูดมาก แต่ผมเองถ้าอยู่กับคนที่อยู่ด้วยแล้วสบายใจ ก็จะพูดมากไม่ต่างกัน แต่กว่าจะได้คนที่ตัวเองอยู่ด้วยแล้วชอบ สบายใจจริงๆก็หายากพอตัว รู้สึกชอบคนประเภทเดียวกับตัวเอง แต่พอเจอประเภทเดียวกันผมก็จะเข้าหาที่ล่ะนิด แต่ก็จะคิดมากตลอดเลยเพราะ ขนาดผมเองเวลาคนเข้าหายังรำคาญเลย ผมเลยคิดว่าเขาเองที่เป็นประเภทเดียวกับผมก็คงรำคาญผมเหมือนกัน คนบ้างคนที่อยู่ด้วยแล้วสบายใจเนี้ยแล้วเราปล่อยใจให้เขาแล้วเนี้ย ถ้าเขาเมิน ทำนิสัยเย็นชาใส่ ผมก็โครตรู้สึกเฟลเลยแล้วนิสัยที่ตัวเองเป็นอยู่ก็จะหนักกว่าเดิม อีกนิสัยที่เคืองกับตัวเองคือ เวลามีใครมาตัดสินตัวผมเองโดยการพูดตรงๆกับผม ผมก็จะเงียบ แล้วเขาก็จะตัดสินเองว่าใช่เพราะคิดว่าการเงียบคือการยอมรับ แล้วสุดท้ายผลเสียก็ตามมาเต็ม เพราะคนบ้างคนเอาไปเล่าให้คนอื่น
โดยการเอาการตัดสินนิสัยคนอื่นของตัวเอง ไปเล่า แต่ผมเองก็รู้สึกสบายใจเหมือนกันที่ตัวเองนิสัยแบบนี้มันสบายใจดี ตรงที่พอเงียบแบบนี้แล้วไม่มีใครมายุ่งมาถามมาก แต่ก็รู้สึกว่าควรปรับปรุง หัวข้อกับเนื้อเรื่องอาจจะไม่สอดคล้องกันน่ะครับเพราะผมจะมีทักษะในการพูดใช้ชีวิตจริงมากกว่าโซเชียล
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่