ซีซั่นนี้ไม่รอด...จุดบอดอยู่ตรงไหน? (Covidเจิมตั้งแต่ทริปแรก)

วัคซีน4เข็ม ของคนที่ระมัดระวังตัวมาก สวมหน้ากากและพ่นมือเป็นนิสัย

30/5
ไปสนามบินสุวรรณภูมิ

31/5 เวลา 02.30
ขึ้นเครื่องไปโดฮา ไม่ได้เปิดหน้ากากระหว่างมื้ออาหารเพราะไม่หิวค่ะ แต่ง่วงจึงไม่รับอะไรเลย 

เที่ยวบินโดฮา-อัมสเตอร์ดัม เปิดหน้ากากกินมื้อเช้าหน่อยนึง อีกมื้อเป็นของว่างไม่รับค่ะ

1/6-17/6
ระหว่างเดินทางในสามประเทศ สวมหน้ากากในที่ปิดเสมอและเมื่ออยู่ในหมู่คน พ่นมือตลอด ถอดหน้ากากเฉพาะเดินคนเดียวในที่โล่ง และในห้องพักส่วนตัว

เลือกใช้บริการห้องอาหารรอบเช้าสุด เข้าเป็นคนแรกๆ  ในร้านอาหารจะใช้บริการช่วงที่ไม่ค่อยมีคน และ สวมหน้ากากสั่งอาหารเสมอ ถอดเมื่อจะรับประทาน

7/6&13/6
บนเที่ยวบินไปกลับอัมสเตอร์ดัม-เรคยาวิก สวมหน้ากากตลอดค่ะ มีถอดตอนดื่มน้ำชาที่เขาแจก

17-18/6
บนเที่ยวบินAMS-Doha & Doha-BKK ถอดหน้ากากรับประทานอาหารเที่ยวบินละสองรอบ  และตอนรับเครื่องดื่ม รวมแล้วหลายครั้ง

หน้ากากที่ใช้เป็นแบบนี้ค่ะ

ที่เนเธอร์แลนด์และไอซ์แลนด์ ผู้คนไม่สวมหน้ากากกันเลย รวมถึงในสนามบินและบนเที่ยวบิน  

แต่เที่ยวบินQR ยังบังคับสวม

18/6
ถึงไทยสองทุ่มกว่า เปิดโรงแรมนอน ไม่เข้าบ้านหลานเพราะคิดว่าไปเสี่ยงมาค่ะ

19/6
สวมหน้ากากตลอด ถอดตอนกินเตี๋ยวเรือและข้าวยำ  เพื่อนรับมาส่งขึ้นรถตู้กลับแม่กลอง

แวะตุนของกินและชุดตรวจ เพราะตั้งใจเก็บตัว

20/6
เจ็บคอ ATK-

21/6
มีไข้นิดหน่อย เริ่มไอ นอนน้อยเพราะไอตอนนอน ATK-

22/6
เจ็บคอน้อยลง ไอ มีน้ำมูกใส ไม่มีไข้ บ่ายนี้ตรวจATK + สองขีดจ้า

จมูกยังดีและรับรู้รสเป็นปกติค่ะ 
วันนี้กินผัดซีอิ๊ว อาหย่อย

ได้ใช้ยาที่มีเตรียมติดบ้านไว้เสมอก็ตอนนี้ ตอนไปยุโรปพกไปแต่ไม่ได้ใช้ค่ะ

จบกัน เสียประวัติที่ตั้งใจว่าจะเอาให้รอดตลอด

ช่วยวิเคราะห์หน่อยค่ะ  ว่าจุดอ่อนอยู่ตรงไหนบ้าง  เพราะปีนี้ยังต้องมีเดินทางอีกเกือบทุกเดือน จะได้ระวังตัว

สังเกตอาการตัวเองจัดอยู่ในกลุ่มสีเขียว  ควรไปพบแพทย์ไหมนะ?เพี้ยนไม่สบาย

อยากเตือนเพื่อนสมาชิกที่กำลังสดชื่นรื่นเริงเตรียมออกเที่ยว  เตรียมตัวพบเหตุการณ์แบบนี้ด้วยนะคะ ถ้าไปป่วยที่ต่างแดนอาจจะลำบากได้

รับวัคซีนเข็มกระตุ้น ไม่ประมาท การ์ดห้ามตกกันเลยเชียว

ขอให้ทุกท่านสุขภาพดี(รวมตัวเองด้วย)ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่