ผู้หญิงเที่ยวเกาหลีคนเดียว+ไม่เก่งภาษาอังกฤษ น่ากลัวไหมคะ

สวัสดีค่ะอยากสอบถามพี่ๆที่มีประสบการณ์การไปเกาหลีคนเดียว ก่อนหน้านี้เราเคยไปเกาหลีแล้วนะคะแต่ไปกับทัวร์เรารู้สึกไม่ค่อยอิ่มเท่าไหร่ ด้วยเวลาที่มันจำกัด

ครั้งนี้เลยอยากไปคนเดียวค่ะ เราเป็นผู้หญิงคนเดียวและไม่เก่งภาษาอังกฤษมากๆ ( แต่เราจะจดคำศัพท์พื้นฐานไป) เราคิดว่าจะทำสมุดเล็กๆเอาไว้เขียนข้อมูลคำศัพท์ของภาษาเกาหลี คำอ่านคำแปล😂

ปกติเราเที่ยวคนเดียวในไทยไม่มีปัญหาอะไรค่ะแต่พอเป็นต่างประเทศด้วยความที่เราต่างบ้างต่างเมืองแถมยังไม่รู้ภาษาเลยกลัวไปหมดเลยค่ะ

สิ่งที่กลัวที่สุดคือการเดินทาง การเดินทางเป็นยังไงคะ ต้องไปขึ้นรถไฟขึ้นรถบัสหรือขนส่งต่างๆ อยากรู้ว่าเขาต้อนรับเราดีไหมถ้าเราไม่รู้จริงๆหรือเราเดินไปแบบเอ๋อๆเขาจะมาพูดคุยกับเราไหม หรือถ้าเราไปขึ้นรถไฟไม่ถูกเขาจะพาเราไปหรือจะบอกเราไหมคะ

เราวางแผนจะไปเที่ยวเดือนกุมภาพันธ์2023นะคะ ตอนนี้เพิ่งเดือนมิถุนายน เลยคิดว่าจะหาข้อมูล + วางแผนยาวๆ

สุดท้ายนี้ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นและทุกๆคำแนะนำนะคะเราส่องอยู่ตลอดหวังว่าจะมีคนมาแนะนำเยอะๆนะคะ ครั้งแรกมันคงยากแบบนี้เหมือนกันทุกคนเราหวังว่าครั้งต่อไปเราจะมีความกล้ามากขึ้นกว่านี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่