มาเตือนภัย คนที่กลัวว่า จะตกเป็นเหยื่อ Scammer (สแกมเมอร์) นะคะ

สวัสดีค่ะ ขอออกตัวก่อนนะคะ นี่เป็นกระทู้แรกของผู้เขียน (ขอแทนตัวผู้เขียนว่าเรา) อาจจะยาวไปนิด
หากไม่ถูกต้องอย่างไร โปรดชี้แนะได้นะคะ หรือ ถ้ามีความคิดเห็นแลกเปลี่ยน บอกกันดี ๆ ได้เลยนะคะ ยินดีรับฟังค่ะ

เริ่มเรื่องจากที่ปกติ เราเป็นคนเล่นโซเชียลในหลาย ๆ ช่องทาง และก่อนหน้านี้จะไม่ได้ใช้รูปโปรไฟล์
ของตนเองที่เป็นรูปปัจจุบัน มักจะเป็นรูปวิว ศิลปินคนโปรด หรือ รูปเก่า ๆ แต่ในช่วงต้นปี 65 เราเริ่ม
กลับมาใช้รูปตัวเองในหลาย ๆ แอพ

ปรากฏว่า มีชาวต่างชาติทักมาหาค่อนข้างบ่อย ซึ่งบัญชีของเราทุกแอพเป็นแบบส่วนตัว (private) นะ และ
ตั้งค่าไม่สามารถให้ค้นหา หรือ แอดมาหาได้ ซึ่งชาวต่างชาติส่วนใหญ่ที่แอดเรามา และทักแชทมานั้น มักจะ
มาทาง IG เป็นหลัก และ ทาง FB บ้าง แต่ไม่ได้มากเท่าไหร่

จะขอเล่าประสบการณ์ที่เจอมาเลยนะคะ ขอบอกผลสุดท้ายเลยว่า เรายังไม่เคยโอนเงินให้ชาวต่างชาติคนไหนที่
ทักมาเลยค่ะ

เริ่มที่คนแรก ทักมาทาง IG เมื่อ วันที่ 1 ก.พ. 65 เวลา 00:44 น. (ไม่ผิดค่ะ เวลานี้เลย และเรานอนดึกมากกก)
ชื่อ Chung Caldwell (Chungcaldwell906) ขอเรียกว่า "คุณชุง" ก็ทักมา Say Hi แนะนำตัวปกติ บอกว่า
ตัวเองเป็นคน Korean/British แต่อาศัยอยู่ที่ U.K. (เวลาช้ากว่าประเทศไทยประมาณ 6 ชั่วโมง)  ดังนั้น
คุณชุงมักจะทักมาหาเราตอนช่วงค่ำ ๆ ไปจนกระทั่งดึก ๆ แต่ส่วนใหญ่ก็
Hello / What do you do? / How are you doing today? แต่เรามักจะตอบไปสั้น ๆ เพราะช่วงนั้น
ค่อนข้างยุ่ง บางครั้งก็ข้ามไปตอบอีกวัน จนกระทั่งข้อความสุดท้ายหยุดที่ I'm good ในวันที่ 24 มี.ค. 65 ค่ะ

มาต่อที่คนที่สอง (คนนี้สำคัญมากค่ะ เป็นตัวละครเอก) ทักมาทาง IG เช่นกัน เมื่อวันที่ 30 เม.ย. 65
เวลา 12.44 น. (คราวนี้มากลางวันบ้าง)
ชื่อ Joe Yul Hyten (yuljoeh33) ขอเรียกว่า "คุณโจว" ตอนที่คุณโจวทักมา Say Hello ก็บอกด้วยว่า
you have a nice profile! แต่เราไม่ได้ดูข้อความ มาเห็นอีกทีก็วันที่ 29 พ.ค. 65 เวลา 20.55 น. (1 เดือนให้หลัง)
ก็เลยส่ง หน้ายิ้มไปให้ 3 อัน คิดในใจว่า ถ้ายังอยู่ก็คงตอบกลับมาเอง แล้วเขาก็ทักกลับมาจริง ๆ ด้วยค่ะ

แต่เราดันมาเห็นข้อความตอนตี 1 ก็เลยตอบกลับไป ซึ่งการตอบกลับในครั้งนี้ นำมาซึ่งความรู้แจ้งใน
หลาย ๆ เรื่องเลยค่ะ ก่อนหน้านี้ เราไม่ได้สนใจข่าว Scammer เลยนะคะ เพราะคิดว่า ไม่มีทางเกิดกับเราแน่ ๆ
เลยปล่อยผ่านมาตลอด แต่บทเรียนกับคุณคนนี้ คือ ทำให้เข้าใจ และ มีสติรับมือจริง ๆ เลยค่ะ

หลังจากที่เราตอบกลับไป คุณโจวก็แนะนำตัว บอกว่า ตัวเองมาจาก Singapore แต่อาศัยอยู่ U.S.A.
เมือง Alabama (คราวนี้เวลาห่างกัน 12 ชั่วโมงค่ะ เรากลางคืน เขากลางวัน) คุณโจวอายุ 39 ปี โสด ทำงาน
เป็น A multinational company ซึ่งผลิตและส่งออกน้ำมันและก๊าซ เขาทำงานมาแล้ว 17 ปี ปกติจะเปลี่ยนสัญญา
ประมาณ 3-4 เดือนต่อ 1 โปรเจ็กต์ เขาทำงานสำรวจในทะเลให้กับบริษัทต่าง ๆ ในต่างประเทศ
แล้วก็ขอเราเป็นเพื่อนตามสเต็ปเลยค่ะ

เราออกตัวก่อนว่า เราไม่ได้เชี่ยวชาญ หรือเก่งภาษาอังกฤษ บางทีก็นึกรูปประโยคไม่ออก แปลบางคำศัพท์
ไม่ได้ในทันที หรือ พวกสำนวนภาษาอังกฤษ / คำย่อ / คำสแลง ก็ไม่ได้เชี่ยวชาญ พอบอกคุณโจวไป เขาก็
ยินดีจะเป็นครูสอนภาษาอังกฤษส่วนตัวให้เราค่ะ เพราะคำตอบนี้ เลยทำให้เราพยายามคุยและตอบข้อความ
คุณโจวบ่อย ๆ ค่ะ หลังจากนั้น ก็เริ่มคุยเรื่องทั่วไป บอกว่า เคยมากรุงเทพ และอยากจะมาเที่ยวที่ภูเก็ต
ชอบผัดไทและสัมตำ แล้วก็บอกว่า ตอนนี้ยังไม่ได้ทำงาน เพราะรอสัญญางานฉบับใหม่อยู่ แล้วก็มาถึงคำถามสำคัญ
(ที่ตอนนั้นเรายังไม่รู้ว่า จะเกิดอะไรขึ้นหลังจากนี้) นั่นคือ คุณโจวไม่ค่อยได้ใช้ IG มีช่องทางอื่นที่จะคุยกันไหม
เราก็ขอ ID Line ไป เพื่อจะแอดเขาแทน (ID Line: hytenjo55) แล้วสุดท้ายเราก็คุยกันทางไลน์แทน

เราคุยกับคุณโจวทางไลน์ทุกวันตั้งแต่วันที่ 30 พ.ค. 65 ถึงวันที่ 19 มิ.ย. 65 ยอมรับเลยว่า ช่วงแรก ๆ มันสนุกดีนะคะ
ได้ฝึกภาษาอังกฤษของเรา คือ ฝึกแปลจาก Google translate หรือ เอาค้นหารูปประโยคมาจากเพจต่าง ๆ ทำให้เรารู้
คำศัพท์ และ สำนวนมากขึ้น แม้ว่า Gramma ยังไม่ถูกต้อง 100% ก็ตาม คุณโจวพยายามแก้ไขคำผิด หรือ ประโยค
ที่ผิดให้ในบางครั้งด้วยค่ะ ก็นับว่า เป็นข้อดีอีกหนึ่งอย่างสำหรับเรานะคะ

แต่ที่เราสงสัยตั้งแต่วันแรกที่คุยกันในเลน์ คือ ทั้งใน IG และ ใน LINE แทบจะไม่ค่อยมีรูปเลย และบัญชีของ IG
ก็เหมือนจะสร้างมาไม่นาน มีไม่เกิน 30 รูป และใน comment ก็ไม่มีเลย หรือ จำนวนการกดถูกใจ ก็ไม่เกิน 5 คนค่ะ
เราก็เลยถามคุณโจวไปตรง ๆ ว่า คุณไม่ค่อยเล่นโซเชียลใช่ไหม? ตอนแรก ๆ เขาก็ไม่ตอบนะคะ พอเราถามอีกครั้ง
เขาก็บอกว่า เขาไม่ค่อยเล่นโซเชียล ไม่ค่อยชอบเซลฟี่ หรือ วิดีโอคอล ในช่วงระยะเวลาที่คุยกันตลอด
คุณโจวมักจะคอยส่งข้อความที่แสดงว่า เป็นห่วงเรา ส่งคำอวยพรให้เรา ให้ดูแลตัวเองดี ๆ และอยากเป็นเพื่อนที่ดีกับเรา
ตอนแรก ๆ เราก็คิดว่า คนนี้เป็นคนดีจัง เราน่าจะเป็นเพื่อนกันได้ เราเลยถามไปว่า ทำไมถึงติดต่อมาหาฉัน และทักมาคุย
กับฉัน เขาบอว่า เขากำลังหาเพื่อนสมัยเด็ก และมาเจอบัญชีอของเรา ทำให้เขาเลือกที่จะกดแอดเรามา และทักมาหาเรา
(ตอนนั้น เราอ่านแล้ว ว้าววววววว มากค่ะ)

ส่วนใหญ่เราคุยกับคุณโจวตอนช่วงค่ำ ๆ ไปจนถึงเกือบ ๆ รุ่งเช้า ซึ่งแน่นอนเรา ปกติเรานอนประมาณตี 2-3 แล้วตื่น
ประมาณ 7 โมง แต่การคุยกับคุณโจว ทำให้เรานอนตอนตี 4 แล้วตื่นตอน 6 โมงเช้าแทน จำได้ว่า ช่วงนั้นก็แอบมึน ๆ
ในตอนกลางวันบ้าง

ในแต่ละวันคุณโจวมักจะเล่าเรื่องเกี่ยวกับตัวเอง บอกเล่าอารมณ์ ความรู้สึก เล่าเรื่องคุณแม่บ้าง และถามความเป็นไปของเรา
เขาบอกว่า รูปที่อยู่ใน IG ทั้งหมดเป็นรูปของเขาจริง ๆ แต่ปกติ เขาไม่ค่อยเล่น Line มักจะใช้ WhatApp มากกว่า คุณโจวบอกว่า
เขาชอบท่องเที่ยว (แต่ตอนนั้นไม่รู้ว่าเป็นท่องเที่ยวทิพย์หรือป่าว) ไปมาแล้ว 27 ประเทศ และประเทศที่เขาอยากไปตอนนี้
คือ ประเทศเกาหลี (เข้าทางเรามาก ๆ เราอยากไปเกาหลี ไปตามความฝัน 5555) เขาชวนเราไปเกาะเชจูด้วยกัน

2-3 วันแรกที่คุยกัน เขามักจะหายไปจาก Line ประมาณช่วงเวลา 7-8 โมงของไทย หรือ ประมาณ 1-2 ทุ่มของ U.S.A. และเรามัก
จะชอบขอให้เขาส่งรูปที่เซลฟี่มาให้เราดูหน่อย จริง ๆ ก็ไม่ค่อยเชื่อนั่นแหละ คิดว่า คงไม่ใช่คนใน IG แน่ ๆ แต่เขาก็ส่งมาให้ทุกครั้งนะคะ
แม้ว่า คุณโจวจะขอให้เราส่งรูปเรากลับไปด้วย แต่ส่วนใหญ่เรามักจะส่งรูปตอนใส่แมสก์ไปให้เขา เห็นแค่ตา และหน้าผาก
เขาก็ยังชมว่า Beautiful ซึ่งเราก็งงมากว่า เห็นแค่นี้เนี่ยนะ (เรารู้ตัวว่า ไม่ใช่คนสวย ดังนั้น จึงค่อนข้างแปลกใจ เวลาถูกเขาชม)

แต่จะบอกทริคให้อย่างนึงนะคะ เวลาเราส่งรูปไปให้เขาแล้ว ถ้าไม่เกิน 6 ชม. เรามักจะกลับมากดยกเลิกการส่งรูปทุกครั้งค่ะ
ยกเว้นบางรูปที่ไม่ได้ถ่ายให้เห็นโครงหน้าหรือที่เกี่ยวกับสิ่งสำคัญ ๆ  เราก็ไม่ได้กดยกเลิกนะคะ

คุณโจวจะชอบถามเรื่องส่วนตัว ซึ่งถ้าปกติ เรามักไม่ค่อยเล่าเรื่องส่วนตัวให้คนใกล้ตัวฟัง แต่เขาพยายามบอกว่า ที่ถามเพราะอยากรู้จักเรา
ให้มากขึ้น เราก็เล่าให้เขาฟังนะคะ แต่เราแบบข้าม ๆ หรือ ไม่ได้บอกทั้งหมด เช่น ถามเรื่องแฟนเก่า / ถามว่าทำไมถึงโสดมานาน
(เราโสดมา 7-8 ปีค่ะ แบบไม่ได้คบ หรือ คุยกับใคร เลยค่ะ) เขาพยายามให้เราพิมพ์อธิบายใฟ้เขาฟัง เราเลยถามกลับว่า
คุณต้องการเรียนภาษาไทยไหม? เขาบอกว่า อยากเรียน เพราะจะได้คุญกับเราได้รู้เรื่อง (โหวววว อารมร์ตอนนั้น คือ งุ้ยยย ดีอ่ะ)

ในระหว่างที่คุยกับคุณโจวนั้น ใน IG ของเราก็มีชาวต่างชาติทักมาหาอีก 1-2 คน ซึ่ง 1 ในนั้นก็ส่งข้อความหาเรา เราก็บอกคุณโจว
พอเขารู้ โหววว ข้อความที่ส่งมาเหมือนเขาไม่พอใจมาก ๆ บอกว่า ไม่ต้องไปคุยกับคนอื่น ๆ ทางนี้ก็แอบงง ๆ ไปเลยค่ะ แต่เราก็ไม่ได้
ตอบอะไรคนใน IG นะคะ

นอกจากที่คุณโจวถามเรื่องชีวิตประจำว่าแล้ว เขามักจะบอกว่า เขาคุยกับเราคนเดียว เขาไม่เคยคุยกับใครแบบออนไลน์มาก่อน
และเขาก็ไม่ค่อยเล่าเรื่อง เพื่อน หรือ เพื่อนร่วมงาน หรือ เรื่องครอบครัวคนอื่นนอกจากคุณแม่ ให้เราฟังเลย ประโยคเด็ดที่เขามัก
จะพิมพ์มาเสมอ คือ I want you to stay happy always and know that I will not leave your side / You make me happy
ประมาณนี้ ฮื้มมม ตอนนั้น คือ อ่านไป เคลิ้มไปเลยนะคะ เขามักจะย้ำว่า "การพูดคุยกันของเราทั้งสองคน มีแต่ความซื่อสัตย์และจริงใจ
เพราะเขาเกลียดการโกหกเป็นอย่างมาก และ ไม่เคยโกหกเราเลยด้วย เขาอยากให้เราเชื่อใจเขาได้" (งุ้ยยย แสนดีไปอีกค่ะ)

คุณโจวมักพยายามให้เราส่งรูปเราไปให้เขา จนกระทั่ง เขาอยากวิดีโอคอลกับเรา เพราะอยากเห็นหน้าเรา เราก็แอบงงนิดหน่อย
ตอนที่วิดีโอคอลกันครั้งแรก เราก็พยายามดูว่า เขาใช่คนเดียวกันกับในรูปที่ส่งมาหรือป่าว แต่บางทีมันก็สังเกตได้ยาก ซึ่งมันทำให้เรา
เชื่อใจว่า เขามีตัวตนจริง ๆ เข้าเปิดกล้อง คุยกับเราตรง ๆ เลยด้วย เขาพยายามทำให้เราเชื่อใจเขาทุกอย่าง (รูปแบบใหม่ของ Scammer)
แถมเรายังเคยคุยกันเรื่อง ถูกหลอกจากคนในออนไลน์ด้วย เขาพยายามบอกว่า ให้เราระมัดระวังตัว (โหหห พระเอกสุดๆเลยค่ะ)

ช่วงหลังที่คุยกันก็เริ่มมีคำว่า คิดถึง เป็นห่วง ที่รัก แถมถามเรากลับด้วยว่า คิดถึงเขาไหม อยากให้เราเรียกเขาว่า ที่รัก ด้วย
มาเป็นสเต็ปจริง ๆ เลยค่ะ ช่วงนั้นเราก็เนียน ๆ ตามเขาไปค่ะ เขาพิมพ์อะไรมา เราก็ me too กลับไปเสมอเลยค่ะ จนกระทั่งวันนึง
เขาบอกเราว่า (แบบอยู่ๆก็บอกเราเองเลย) เขาอยากให้เราอวยพรให้เขาหน่อย เพราะเขากำลังจะทำสัญญาฉบับใหม่ และ รอการ
ตอบกลับจากบริษัทอยู่ค่ะ มันเป็นสิ่งสำคัญสำหรับเขา เขาลงทุนกับสัญญาฉบับนี้ไปมากเลย เขาอยากได้งานในโปรเจ็กต์นี้
ส่วนเราตอนนั้น ก็อวยพร + ให้กำลังใจเขาเต็มที่เลยค่ะ เพราะไม่รู้จะทำอะไรให้เขาได้ค่ะ จนเขาได้สัญญาตัวนั้น เขาก็รีบทักมาบอก
เราเลยค่ะ เขาบอกว่า เขาต้องเตรียมตัวไปอยู่ประเทศตุรกี ต้องซื้อของ เก็บของ แล้วในวันที่เขาไปห้างสรรพสินค้า เขาแทบจะไม่ได้
ส่งข้อความหาเราเลยค่ะ (อันนี้มีเหตุการณ์หลังจากนี้ เดี๋ยวเราจะกลับมาเล่าใหม่ค่ะ)

แต่ระหว่างที่เขายังไม่ได้สัญญา เราดันไปเจอต่างชาติคนนึงใน FB ที่มีชื่อเดียวกันกับเขา และมาจากประเทศสิงคโปร์ด้วย แต่ไม่ใช่รูปเขา
เราทักไปถามคุณโจว เขาบอกว่า ชื่อของเขาโหลมาก และไม่ได้มีคนมาจากสิงคโปร์คนเดียว ทีนี้เขาเบี่ยงประเด็นไปเลยค่ะ บอกว่า
เราทำให้เขาเสียใจและอกหัก ถ้าเราไปคุยกับคนอื่น ๆ ทั้ง ๆ ที่เราแค่แคปรูปใน FB มาให้เขาดูเฉย ๆ ก็มีเถียงกันเล็กน้อย แต่เราก็พยายาม
ไม่หลงประเด็น จนถามเขา แล้วเขา บอกว่า เขาไม่ได้เล่น FB เราเลยปล่อยไปก่อนค่ะ

เราบันทึกข้อมูลของคุณโจวทุกอย่างลงสมุดไว้ เวลาสงสัยอะไรก็ค่อยมาเปิดดู เพราะถ้าอยู่ ๆ เขาหายไป อย่างน้อยเราก็มีข้อมูลเขาเก็บไว้
อยู่ค่ะ ซึ่งมันก็ช่วยเราได้หลายอย่างเลยนะคะ ทั้งไว้ใช้เสริชหาชื่อใน IG หรือ FB หรือ TikTok ค่ะ

แล้ววันนึง เราเล่าเรื่องคุณโจวให้เพื่อนสนิทฟัง ให้ดูรูปใน IG เพื่อนเราก็ทักท้วงนะคะว่า ไม่ใช่คนนี้แน่ ๆ เราฟังเพื่อนเรา เพื่อนบอกเราว่า
คุยเล่น ๆ ได้ ฝึกภาษาไป แต่อย่าไปจริงจัง ซึ่งเราไม่คิดจะจริงจังแน่ ๆ ค่ะ มันไม่มีทางเป็นไปได้เลย เราก็เล่าให้คุณโจวฟังนะคะ สิ่งที่ได้
กลับมา คือ "ความตกใจ และ สับสน" เพราะเขาเอาแต่พิมพ์มาบอกว่า เพื่อนเราไม่เชื่อใจเขา อย่าเล่าเรื่องของเราสองคนให้คนอื่นฟังอีก
เขาไม่อยากให้ใครมาทำลายความสัมพันธ์ของเรา (เรารู้สึกว่า มันจะเหมือนในละครเกินไปไหมอ่ะ) เราสงสัยมากว่า ทำไมเขาถึงกังวล
ขนาดนี้ ถึงขนาดบังคับเราให้วิดีโอคอลคุยกับเขา เพราะเขาต้องการพิสูจน์ว่า เขาเป็นคนในรูปจริง ๆ แต่เราคุยกันสั้น ๆ ไม่นานค่ะ
เพราะเรายังพูดอังกฤษไม่คล่อง เนื่องจากไม่ได้ใช้การพูดคุยด้วยภาษาอังกฤษมานานแล้ว 

(ขออนุญาตจบแค่เท่านี้ก่อนนะคะ เดี๋ยวมาต่อวันพรุ่งนี้ค่ะ เรากลับไปปั่นงานก่อนนะ เพราะคืนนี้ยังอีกยาวไกลเลยค่ะ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่