อยากให้ช่วยแสดงวิธีทำ บัญชีการรับหุ้นส่วนใหม่ ให้ดูหน่อยค่ะ งงมาก

น้ำตาลและน้ำหวานเป็นหุ้นส่วนกัน มีทุน 100,000 บ. และ 120,000 บ. ตามลำดับ ทั้งสองคนแบ่งกำไรขาดทุนในอัตรา 2:3 ตกลงรับ น้ำอ้อย เข้ามาเป็นหุ้นส่วนใหม่ โดยให้น้ำอ้อยมาลงทุนตามกรณีต่างๆ 

กรณีที่4 น้ำอ้อยนำเงินสดมาลงทุน 120,000 บ. แต่มีทุนเท่ากับ 45% ของทุนที่กำหนดให้ทั้งสิ้น ของห้างหุ้นส่วน 350,000 บ.

กิจกรรม:บันทึกรายการรับน้ำอ้อยเข้ามาเป็นหุ้นส่วนใหม่ในสมุดรายวันทั่วไปตามแต่ละกรณี

ตามนี้ค่ะ เรางงมากว่า 45% นี้ต้องเอา 350,000บ มาคูณ45%ใช่ไหม ถึงจะได้เป็นทุนของน้ำอ้อย ???? แล้วทุนของน้ำตาลกับน้ำหวานต้องเอาเลขจากที่ไหนมาคำนวณอะคะ งงไปหมด ช่วยหน่อยค่ะ อธิบายให้เราเข้าใจหน่อย ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่