สายการเรียนศิลป์-ภาษา

สวัสดีค่ะ หนูเป็นเด็ก ม.3 กำลังจะต่อ ม.4 เป็นเด็ก ม.3 ที่อยู่ห้องพิเศษ เน้นวิทย์-คณิตเป็นส่วนใหญ่ หนูรู้สึกไม่ชอบเลยค่ะ หนูชอบภาษาเลยคิดว่า ม.4 จะย้ายไปอยู่ห้องศิลป์-ภาษา เพราะมีคนบอกว่าถ้าไม่อยากเป็นหมอหรือพยาบาลอาชีพแนวนี้ และไม่รักจริง อย่าเสียเวลามาเรียนเลย

อยากทราบว่า สายศิลป์-ภาษาจะเจอฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ไหมคะ แล้ววิท-คณิตเป็นวิชาพื้นฐานที่ทุกสายต้องเรียนอยู่แล้วรึเปล่า แต่สายศิลป์-ภาษาจะเน้นไปที่ภาษามากกว่า หนูเข้าใจถูกหรือเปล่าคะ

สอบถามผู้รู้ค่ะ กำลังจะตัดสินใจว่าจะไปทางไหนดี มันอาจจะช้าไปแต่สถานการณ์ตอนนี้โรงเรียนพึ่งกลับมาออนไซต์ ช่วงออนไลน์ก่อนหน้านั้นหนูเลยไม่รู้ไม่ได้ลองทำอะไรเลยจึงตัดสินใจยากและช้าค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
แน่นอนค่ะว่ายังไงก็ต้องเรียนพวกวิชาพื้นฐานอยู่แล้ว เอาออกไม่ได้แน่นอน ส่วนพวกฟิสิกส์,เคมี กับชีวะ.. มันรวมอยู่ในวิชาวิทย์อยู่แล้วค่ะ🤸

และถ้าอยากเรียนแบบเน้นภาษา ก็ไปสายภาษาเลยค่ะ เอาที่ตัวเองชอบ&ถนัดก่อน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่