Restart notebook แล้วเป็นหน้าจอดำ ปุ่ม power ติดไฟ เลยกด power ค้างไว้แล้วเปิดใหม่ แบบนี้จะทำให้ ssd เสียไหม

สอบถามค่ะ พอดี restart notebook หน้าจอดับไปแล้ว แต่ไฟปุ่ม power ยังติด แต่หน้าจอไม่ boot ขึ้นมาใหม่ เราเลยกดปุ่ม power ค้างไว้เปิดอีกทีถึงได้ พอเปิดใหม่มาก็เข้าหน้า window ปกติ ไม่มีขึ้นหน้าจออะไรแปลกๆ เลยอยากทราบว่า

1.ถ้าเรากดปุ่ม power ค้างไว้แล้วเปิดใหม่ แบบนี้จะมีผลต่อ ssd หรือ window ทำให้มันพังไหมคะ?

2.จากเหตุการณ์ที่เราเล่า ทำไมกด restart แล้ว ปุ่ม power ไม่ดับ หน้าจอดำ ไม่ boot ขึ้นมาใหม่ เกิดจากอะไรคะ ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่