ในโลกนี้ ยังมีกี่คลื่นเสียงครับ ที่คนเราไม่ได้ยินด้วยหู

กระทู้คำถาม
อ่านเจอจากในหลายแหล่ง 
รวมถึงห้องใหญ่อย่างหว้ากอด้วยอะครับ 

ว่า ยังมีเสียงยิบย่อยอีกเยอะแยะ 
ที่เราไม่ได้ยินด้วยหูเปล่า 

แล้วเสียงวิ้ง วิ้ง ที่ได้ยินตลอดเวลา 
น่าจะเป็นหนึ่งในเสียงที่หูได้ยิน 

เคยอ่านเรื่องนึงครับ น่าสนใจมากมาย 
แต่น่าจะ 8 - 9 ปีได้
ที่จำฝังใจมาถึงทุกวันนี้เลยครับ 
แต่จำได้ไม่หมด เลือนลางมาก

เป็นเสียงปริศนาคล้ายกลุ่มคนกลุ่มนึง
( จำไม่ได้ว่า เค้าได้ยินยังไง
น่าจะจับคลื่นเสียง ) 

มันน่าพิศวง แปลกประหลาดตรงที่ว่า 

ขึ้นอยู่กับว่า 
เราได้ยินจากประเทศไหน 
มันจะเป็นภาษาของประเทศนั้น  
เป็นประโยคพูดขึ้นมาเลย 

พาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่