น้องสาวของสามี จะแต่งงาน แต่ไม่ได้เชิญเราไปร่วม (ไม่ได้สนิทกัน) เราควรจะไปตามมารยาทไหมคะ

อาทิตย์หน้า...  น้องสาวของสามีเราจะแต่งงานค่ะ  แต่งกับแฟนใหม่   
ตั้งแต่ก่อนที่แม่สามีจะเสียเราก็ไม่ได้สนิทกันค่ะ เนื่องจากอายุเราห่างกันเป็น 10ปี (เขาเกิดก่อนเรา)
แต่ใจเรารู้ว่าเขาไม่มาเชิญเราไปแน่ๆ  แต่เราก็กลัวว่าทางญาติแฟน  จะมองว่าเราไม่ร่วมไม่ยินดี 
ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะไปไหมคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 20
ดูจากความสัมพันธ์ระหว่างคุณกับน้องสามี เราว่าคุณไม่ควรไปดีกว่าค่ะ
และเมื่ออ่านจากกระทู้เก่าๆของคุณแล้ว เราก็พอเข้าใจว่าทำไมน้องสาวสามีถึงได้ไม่ชอบคุณ
คุณเป็นคนใจแคบมาก ยิ่งกระทู้ที่ไม่พอใจที่น้องสาวสามีไปหาเมียเก่าสามีนี่ไม่ไหวเลย ล้ำเส้นมาก
ในชีวิตจริงคุณอาจจะทำนิสัยใจแคบแบบนี้กับเค้าหลายอย่างโดยที่คุณไม่รู้ตัวว่าไม่ควรทำ
การที่เค้าเคยดีกับคุณแล้วอยู่ดีๆเปลี่ยนไป ก็เป็นเพราะตัวคุณนั่นแหละที่ทำให้เค้าทนคุณไม่ไหว

เผลอๆเค้าอาจจะเชิญเมียเก่าสามีไปร่วมงานด้วยก็ได้นะคะ เพราะเค้าก็สนิทสนมกันและลูกเมียเก่าก็เป็นหลานเค้าด้วย
ไม่รู้ว่าจขกท.จะรู้สึกยังไงถ้าเมียเก่าได้ไปงานแต่ตัวเองไม่ได้ไป
จะโวยวายกับสามีอีกรึเปล่าหนอ
ความคิดเห็นที่ 6
ธรรมเนียมคนไทยเมื่อญาติสนิทมีงานมงคล  ต่างรู้ดีว่าจะต้องไปช่วยโดยไม่ต้องให้ออกปาก
จขกทอยู่ในฐานะพี่สะใภ้  ก็เหมือนอยู่ในสถานะเดียวกับพี่ชาย
โดยธรรมเนียมแล้ว  ไม่มีใครต้องออกปากเชิญ ถือเป็นหน้าที่พึ่งปฏิบัติ

ตรงข้ามถ้าน้องสาวส่งการ์ดเชิญมาให้ถือเป็นการดูถูก   เพราะดูเหมือนว่าพี่สะใภ้เป็นคนนอก
ความคิดเห็นที่ 9
ไม่เคยได้ยินว่าต้องเชิญพี่สะใภ้ ถ้าพี่สะใภ้แต่งงานมาอย่างถูกต้อง เพราะถือว่าเป็นคนในครอบครัวยังไงก็ไปอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้ทะเลาะกันจนไม่มองหน้ากัน
ความคิดเห็นที่ 12
ตอนแรกก็ว่าจะแนะนำให้ไป แต่พอมาอ่านเจอว่า เคยมีประเด็นกันมาก่อน ก็ไม่ต้องไปก็ได้นะ
จขกท.ก็ควรจะเล่าในเนื้อหากระทู้ให้ครบๆด้วยว่า เกิดอะไรขึ้นระหว่างคุณกับเขา
ความคิดเห็นที่ 4
งานแต่ง ไม่เชิญไม่ไป
งานศพ ไม่เชิญก็อาจจะไป
แสดงความคิดเห็น