ค่าน้ำประปาแพงผิดปกติ 58,000 กว่าบาท

กระทู้คำถาม
ได้รับใบแจ้งหนี้ค่าน้ำประปาซึ่งแพงมหาโหด หลังขอใช้น้ำไป 66 วัน เป็นใบแจ้งว่าค้างชำระ 2 เดือน และของเดือน มิ.ย.43.01 บาท ซึ่งเจ้าบ้านได้รับการแจ้งเตือนมาเป็นใบนี้ใบเด๋ว โดยก่อนจะเจอบิลนี้ใช้น้ำปกติค่ะ ค่าน้ำ 37 บาท เป็นค่ารักษามิเตอร์ ลืมจ่ายเลยถูกยุติมิเตอร์ไป พอขอประสานมิเตอร์ใหม่ยอดพุ่งออกนอกโลกไปเลย 
เจ้าบ้านประสานช่างประปามาตรวจสอบแล้ว และให้ช่างของเจ้าบ้าไปสังเกตการณ์ด้วย พบว่าไม่มีการรั่วซึมหลังมิเตอร์ ชักโครกไม่รั่ว ท่อเข้าบ้านเดินลอยไม่ได้ฝังดินเป็นท่อขนาดเล็กมาก 1/2นิ้ว แถมค่าน้ำเดือนล่าสุด ลดลงเองเหลือ 43.01 บาท
ได้รับคำตอบจากช่างของประปาว่ากรณีแบบนี้เกิดบ่อย ไม่รั่วก็ต้องจ่าย เพราะมิเตอร์ปกติ
ได้รีวิวหลายเคส ก็เหตุต้องจ่ายตามมิเตอร์จริงๆ 
พอจะมีคำแนะนำหรือหนทางให้ได้ไปต่อมั้ยค่ะ คือเงิน 58,764.82 กระทบชีวิตอย่างแรงเลยค่ะ 
*ช่างประปาบอกว่าไปร้องศูนย์ดำรงธรรมเลย ได้จ่ายอยู่ดี (ร้องแล้วหดหู่มาก)
*ปรึกษาทนายความ บอกว่าให้ไปศูนย์ดำรงธรรมเหมือนกัน
คำถาม 
ถ้าเลือกสู้ต่อต้องใช้เวลานานมั้ยค่ะ หรือว่าจ่ายให้จบๆไปเลยยังไงก็แพ้อยู่ดี 
ขอคำแนะนำผู้ที่เคยมีประสบการณ์แบบนี้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ 

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่