เคยไหม เดทเเรกผู้ชาย…..

กระทู้คำถาม
คือเราไปเดทกับผู้ชายคนหนึ่ง เราคุยว่าจะไปดูหนังด้วยกัน เขาก็มารับไปที่ห้างกัน เราก็จ่ายค่าตั๋วหนังกัน จ่ายใครจ่ายมันนะคะ สำหรับปกติ 
จุดพีคคิอ!! มันเหลือเวลาก่อนหนังเล่น 40 นาทีได้ เราเลยไปนั่งรอที่ศูนย์อาหาร เราหิวเลยชวน ว่าไปซื้อไรมาหนังกินกันไหม นางบอกกินเลย ทนได้ งบหมดแล้วอะ คือนางให้ กดให้ 300 พึ่งค่าตั๋วก็ 300 พอดีหมด  ซึ่งเราหิวก็เลยบอกไปหาไรกินเหอะ เดินไปเติมเงินใส่บัตรอาหาร 100 บาท สองใบ เราก็ให้นาง 1 ใบ นาง งงๆแต่รับไปซื้อไรกิน ซึ่งก็กินไม่ได้ครบ 100 บาท เรากินเสร็จ ก็ไปแลกเอาตังที่เหลือ นางก็เเลกเสร็จ ซึ่งที่ทำคือนางเก็บเงินทอนใส่กระเป๋าตัวเอง
อยากรู้ว่าเราคิดมากไปไหม มันก็แค่เงิน 100 แต่เราว่าแบบมันควรคืนเงินที่เหลือ จะ5บาท10บาทก็ควรคืนไหม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
หัวจะปวด ทำใจแล้วเดินออกมาก็ดีนะครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 31
เขาอายุ 22 นี่ไม่เด็กแล้วนะคะ
(แหม ถ้าต่ำกว่า 18 เราจะไม่ตอบกระทู้นี้)

เขาแชท มาจีบคุณก่อน เขาต้องวางแผนดีๆสิคะ สำหรับเดทแรก
เงินไม่พอ เงินไม่มี อยากมาเดทไม่แปลก
แต่ต้องบอกก่อน และวางแผนให้ดี จัดงบเดทให้พอสมควรแก่ตน  …

ถ้ามี ทั้งหมดสามร้อย แบบไม่เหลือเงินเลย งบเดทควรจำกัด ที่สองร้อย พากันไปนั่งทานข้าวที่ศูนย์อาหารก็พอ หนังไม่ต้องดู

แต่คนนี้ที่ไม่ผ่านอย่างแรงคือ

1 บอกว่าไม่ได้กินอะไรมาตั้งแต่เช้า ... แปลว่าทั้งตัว มีเงินอยู่เท่านี้ ยังคิดจะมาเดทสาว
วินัยทางการเงิน คือ 0 คะแนน

2 คุณเลี้ยงข้าว เขาไม่ขอบคุณ … มารยาทพื้นฐาน คือ 0 คะแนน

3 เงินทอน ไม่คืนให้คุณ …
_ ถ้าทำด้วยความเคยชิน ลืมไปว่าเงินคุณจ่ายค่าคูปอง / สติ และความจำ คือ 0 คะแนน
_ ถ้าทำโดยเจตนา คือเห็นคุณยื่นมาให้ คิดว่าคุณให้เลย เงินทอนจึงเป็นสิทธิ์ของเขา / ความเป็นสุภาพบุรุษ คือ 0 คะแนน
_ ถ้าจงใจจะเอาเศษเงินกลับ เพราะเห็นว่าเป็นกำไรที่เขาพึงได้จากการเดทครั้งนี้ / ความเป็นคนมีน้ำใจ คือ 0 คะแนน

ลองตัดสินใจดูนะคะ … ว่ายังควร จะให้โอกาสต่อไปไหม

หมายเหตุ : เราไม่ได้คิดมาก ไม่รังเกียจ  หากจะต้องไปเดทกับคนที่จนกว่า ในเรื่องทรัพย์สิน
แต่เราจะไม่เดทกับคน ที่อัตคัดขัดสน ด้านมารยาท / สติปัญญา และความเป็นสุภาพบุรุษโดยเด็ดขาดค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่