ผมขอสอบถามหน่อยครับ ได้ลองทดลองเช็ค คอมเพรสเซอร์ ของแอร์ แล้วปรากฏว่า...

ผมได้ทดสอบเช็คตัว คอมเพรสเซอร์ ตัวนึง Model RH165VHET    โดยผมได้ป้อนไฟเข้าโดยตรงที่ขั้ว C(L) กับ ขั้ว R(N)  และ S(นั้นต่อผ่าน Cap. 25uf ไปเข้าขา R) ซึ่งไม่ใช้ตัว overload และ รีเลย์ ต่อร่วมด้วย  ผลปรากฎว่า คอมเพรสเซอร์ ทำงานไป 30 วินาทีแล้วจึงหยุดทำงาน (ตอนทำงานสังเกตุได้จากการสั่นโดยเอามือสัมผัสครับ)  และผมก็หยุดจ่ายไฟ พอทิ้งไว้สักพัก ก็จ่ายไฟเข้าไปใหม่ก็เป็นอาการเช่นเดิมครับ ไม่ทราบว่า อาการนี้คอมเพรสเซอร์เสียไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่