บ้านรกบ่อยมาก หงุดหงิดและเครียดกับคนที่บ้าน ทำไงดี

คือต้องอธิบายก่อนนะครับ บ้านผมอยู่กัน3คน ผม แม่ พี่
ทีนี้พี่สาวของผมป่วยร้ายแรง งานบ้านก็ตกมาอยู่ที่ผมซะส่วนใหญ่
บ้านค่อนข้างหลังใหญ่ มี2ชั้น บริเวณพื้นที่เยอะ
เลี้ยงแมวไว้หน้าบ้านหลายตัว
ปัญหาคือ ที่บ้านไม่ช่วยเราทำความสะอาด แต่ไม่เคยเก็บของให้เข้าที่
เช่น..หยิบอะไรมาก็ไม่ตั้งไว้เป็นที่ เสื้อผ้าก็ไม่ยอมแยกเวลาถอด
เพราะเวลาผมซักต้องเสียเวลามานั่งแยกเสื้อผ้าอีก
เวลากวาดถูบ้านแต่ละครั้ง เหนื่อยมากๆ เพราะทำคนเดียว
และเป็นคนค่อนข้างเนี๊ยบ จุดเล็กๆน้อยๆจะขัดๆถูๆหมด
แต่ปรากฎว่าหลับไปตื่นนึง ตื่นเช้ามา รกเหมือนเดิม
กินแล้วไม่วางจานไว้ที่ซิงค์ ขยะในจานไม่ยอมกวาดลงถังขยะ
แก้วน้ำกินไม่ล้าง ผ้าขนหนูใช้แล้วหมก เราต้องตามมาเอาไปตากให้
รีดผ้าไม่เก็บ น้ำชาเย็น กาแฟ กินแล้วไม่ทิ้ง ตั้งไว้จนละลายหก
เวลาอาบน้ำ ของใช้แล้วไม่ตั้งที่จุดเดิมของมัน ไม่ยอมปิดฝายาสีฟัน แชมพู
บางครั้งผ้าอนามัยก็ไม่ยอมห่อทิ้งดีๆ มันหนักหนากว่านี้เยอะมสก
แต่เราอธิบายไม่หมด เราเครียดมากๆ บวกกับ3ปีมานี้ เราเป็นโรคซึมเศร้า
ทำให้เราไม่ค่อยมีแรง ไม่มีอารมณ์จะทำอะไร บางครั้งเรานั่งทำไป ร้องให้ไป
เราพูดกับเค้าตรงๆว่าเราเหนื่อยมากๆ เราเครียด เราท้อ 
เคยปล่อยให้มันรกสุดๆ เค้าก็เหมือนจะอยู่กันได้ มีแต่เราที่เครียดแล้วก็ต้องฝืนใจทำ
ไม่รู้จะทำยังไงดี เพื่อนๆมีวิธีไหนแนะนำบ้างไหมครับ ทุกข์และเครียดมากๆ
อยากไปหางานทำนอกบ้าน แต่ที่บ้านก็ขาดเราไม่ได้อีกเพราะทำอะไรกันก็ใช้งานเราไปหมด
จะนอนก็ไม่ได้นอนดี เดี๋ยวเรียกให้ดูโทรศัพท์ เดี๋ยวเรียกให้ไปเอาของนอกบ้าน ทั้งๆที่เราหลับอยู่
เห้อ....เซ็ง เครียด มาพักๆเรารู้สึกแย่กับคนในครอบครัวมาก แต่พูดแล้วก็ไม่มีใครรับฟัง
มีแต่เราที่นั่งร้องอยู่คนเดียว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่