ถามเซียนสนุกเกอร์หน่อยครับ พอดีลืมจริงๆ ว่าสนุ๊กกา เล่น 4 ไม้ เขานับกันยังไง

กระทู้คำถาม
พอดีเมื่อก่อน เคยจดแต้มกา นับแต้มกา ให้ลุงๆเขา สมัยก่อนจดจนชิน เมื่อ 10กว่าปีที่แล้ว ตอนนี้ลืมสนิทเลย ว่า คนกันเสียยังไง คนไม่ได้กันเสียยังไง
สมมุติขึ้นมาเล่นๆก่อนเลยน่ะครับ ว่า คนกันเสียค่ากัน ไม้ล่ะ 100 คนไม่ได้กัน เสียไม้ล่ะ60 กาล่ะ 20 / 4 คนจะนับยัง
A : มี 20 แต้ม 4 กา
B : มี 15 แต้ม 6 กา
C : มี 14 แต้ม 3 กา
D : มี 17 แต้ม 3 กา 
ลองคิดเล่นๆให้ผมทีครับ คือไม่ได้จะเอาไปเล่นจริงๆ แค่ผมอยากจำได้เฉยๆ ว่า จะนับยังไง จ่ายตังค์กันยังไง ผมงงกะตัวเองมา 5555
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่