DAC หรือหางหนู

หางหนู type c เป็น แจ็ค 3.5 mm ผมเคยคิดว่าใช้แปลงหัวให้ใช้กันได้เท่านั้น (เสียบแล้วเสียงออกก็โอเค)
ผมเพิ่งรู้ว่า ในหางหนูบางรุ่นมันมี chip ทำให้เสียงดังขึ้น หรือ ดีขึ้นหรือป่าวไม่รู้
คือหางหนูที่เคยใช้ ยี่ห้อ EZRA ซื้อจาก DIY อันละ หกสิบกว่าบาท สายมันไม่ค่อยดีต้องเอายางรัดสายให้งอไว้ตลอด (มันเก่าแล้วไง) เลยไปซื้อแบบไม่มียี่ห้อจากร้าน DAISO อันละ 60 บาท
พอลองใช้!!! ของ EZRA เสียงดีกว่าเยอะเลย  อันที่ซื้อจาก DAISO อยากจะขว้างทิ้ง
เลยไปหางข้อมูลในกูลเกิ้ล อืมมม หางหนูมันมี DAC (Digital To Analog Converter)
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เราก็ไปเว็บช็อปออนไลน์ อ้อมี 2 สี (สีทอง กับ สีฟ้า) 
ใช้ chip CX31993 เหมือนกัน

ใครเคยใช้บ้างครับว่าต่างกันยังไง?
ที่เห็นๆ หัวไม่เหมือนกัน

ช่วยแชร์ประสบการณ์ให้หน่อยครับ ขอบคุณมาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่