ถ้าไม่รีบไปรักษารากฟันจะเป็นอะไรมั้ยคะ

กระทู้คำถาม
คือเรามีอาการปวดฟันมานานเป็นปีแล้วแต่พึ่งได้มีเวลาว่างไปพบทันตแพทย์ ซึ่งฟันซี่ที่ปวดคือฟันกรามล่างซี่ที่2 มีอาการปวดเวลาเคี้ยว ปวดตอนกลางคืน ผุเล็กน้อย ตามที่หมอบอกคือx-rayแล้วไม่เจออะไร แล้วดูเหมือนฟันเราจะไม่ได้ผุมากจนทำให้ฟันปวด

แต่ครั้งล่าสุดที่ไปพบหมอคิดว่าฟันซี่ที่เราปวดน่าจะเคยอุดมาก่อน(เราจำไม่ได้ว่าเคยอุดมั้ย เพราะส่วนใหญ่ฟันที่อุดจะเป็นฟันที่อุดสมัยเด็ก) และวินิจฉัยว่าเราต้องรักษารากฟัน แต่เราไม่มีเวลาว่างเลยค่ะ ต้องเดินทางไปเรียนที่ต่างจังหวัดด้วย ถ้าจะรักษารากฟันแบบต่อเนื่องเราต้องรอปิดเทอมเลย(ประมาณ1ปี)

อยากถามเพื่อนๆว่าถ้าเรารอ1ปีแล้วค่อยมารักษารากฟันจะเป็นอะไรมั้ยคะ หรือเราควรรีบไปรักษาเลย ตอนนี้เครียดมากค่ะเพราะต้องเดินทางไปเรียนแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่