ปวช. สามารถต่อคณะสถาปัตย์ได้มั้ย??

คือว่าตอนนี้เราอยู่ ม.3 ค่ะ อยากเข้าสถาปัตย์มากเเต่ว่าไม่อยากเรียนสายวิท-คณิตเลย อยากไปทางสายภาษามากกว่า เเต่ว่าเเม่เราอยากให้ไปทางสายอาชีพ เราก็เลยไปค้นๆๆ จนเจอวิทยาลัยเทคนิคเเถวบ้านมีเเผนกวิชาเทคนิคสถาปัตยกรรม เราเลยกังวลว่าถ้าเราเลือกเรียนเเผนกนี้มันจะส่งผลต่อการเข้าสถาปัตย์มั้ยคะ คือเราเคยได้ยินมาว่าสถาปัตย์เค้ารับเเค่ วิท-คณิต ถ้าเป็นศิลป์ภาษาหรือ สายอาชีพ ก็เเล้วเเต่มหาลัย เราไปค้นมาเจอธรรมศาสตร์คือเเบบว่าค่าเทอมเเรงมากทำหงายหลัง พอจะมีที่อื่นอีกมั้ยคะ
เเล้วก็สถาปัตย์จำเป็นต้องใช้ฟิสิก คือเเค่เราไปเรียนเพิ่มมันก็เพียงพอเเล้วใช่มั้ยคะ หรือยังไง คือปวช.เค้าจะมีสอนรึป่าวเเผนกนี้ 
หรือถ้าเราไม่เรียนต่อเเผนกนี้ไปเรียนพวกคอมพิวเตอร์กราฟฟิก เรายังจะพอมีความรู้มากพอที่จะเข้าสถาปัตย์มั้ยคะ
เราอยากเข้าเป็น ภายในนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆการช่วยเหลือนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่