สอนลุงให้เข้าใจ 5G หน่อยครับ

ขอรบกวนอธิบายให้ผมเข้าใจความเร็วของโทรศัพย์ด้วยครับ
    เมื่อวานเปิดเบอร์ใหม่กับDtac พร้อมซื้อเครื่อง SS A53 5G เลือกโปร "5G ความเร็วสูงสุด ไม่จำกัดปริมาณ"

เรียบร้อยกลับถึงบ้านอ่านรายละเอียดโปร. เขียนไว้ว่าความเร็วสูงสุด. 100 Mbps. โทรถามคอลเซ็นเตอร์เขาบอกว่านี่คือ5G.
       ผมลองใช้โทรศัพย์2เครื่องวัดความเร็วเปรียบเทียบกันดูได้ผลตามนี้
เครื่องแรก.  HW P30  Pro. วัดความเร็วwifiบ้าน. และวัดความเร็วซิมทรู4G(แถมมากับเน็ทบ้านทรู)

เครื่องที่2 SS A53  5G ทดสอบความเร็วwifi บ้านได้ผลออกมาน้อยกว่าหัวเว่ย. แต่วัดความเร็วซิมDtacได้เร็วกว่าซิมทรู

วิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าปกติใหม. หรือค่ายอื่นเร็วกว่านี้.  
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่