อยู่ๆเงินก็หายไปจจากบัญชี 1,000 บาท!?

สวัสดีครับ มีเรื่องเงินๆทองๆมาอีกแล้วครับ แต่คราวนี้แย่กว่านั้นครับ

ระหว่างผมเรียนออนไลน์อยู่ ก็กำลังจะวางแผนกดเงินไปซื้อข้าวเที่ยง เลยกดแอปธนาคารเพื่อมาเช็คจำนวนเงินในบัญชี 
ผมจำได้ว่ามีเงินราวๆ 1400 กว่าๆแน่ๆ เพราะผมก็เช็คทุกวัน เมื่อวานยังเป็นจำนวนนี้
แล้ววันนี้มาแม่ก็โอนให้อีก 1200 แสดงว่าตอนนี้ผมควรจะมีเงิน 2600

แล้วก็ถึงจุดนี้ฮะ จุดที่อยู่ๆมีข้อความเด้งขึ้นมา ขึ้นเป็นเบอร์โทร พร้อมอักษรและลิงค์ปริศนา
ผมรู้ได้เลยว่านั่นโคตรน่าสงสัย แต่ที่ตอนนี้นิ่งนอนใจไม่ได้สุดๆ คือมันขึ้นเบอร์ผม แล้วตามด้วยเลข 1000 THB
ผมเห็นแล้วรู้ทักทีเลยว่าต้องเช็คจำนวนเงินในบัญชี
ปรากฏว่า เงินมันหายไป 1000 บาท เหลืออยู่ 1600 กว่าๆ

แม่เจ้า ผมลนมากครับ ผมเริ่มจากตรวจหาในรายชื่อโทรศัพท์ ว่ามีเบอร์บ้านี่อยู่มั้ย ปรากฏว่า ไม่
สอง ผมลองเช็ครายการเดินบัญชี ปรากฏว่า มันไม่บันทึกการหายไปของ 1000 บาท เสมือนมันไหลออกจากบัญชีผมไปเลย ทำให้ไม่รู้ว่า เงินผมหายไปเพราะอะไร

ตอนนี้ผมมีแค่เบาะแสเดียว คือ Message นั้นๆที่ยังคงทิ้งเบอร์ไว้ (ตัวการอาจจะทิ้งเบอร์แล้ว)

เพราะฉะนั้น มีใครจะแนะนำอะไรก็บอกได้นะครับ แต่ขอให้เรื่องการเข้าแจ้งความเป็นชอยส์สุดท้ายไว้ก่อนนะครับ สำหรับผมมันยุ่งยากสุดล่ะ

ปล. ผมใช้ SCB ของไทยพาณิชย์นะ ถ้า Official โผล่มาช่วยได้จะดีมากครับ
ปล2. ถ้าใครอยากเห็นหน้าตาข้อความ เดี๋ยวโพสลงให้ครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ผมจะเชื่อได้ยังไงว่าคุณมีเงิน 2,600 ก่อนจริง ๆ มีแต่ตัวหนังสือมาอ้างว่ามีเงินแล้วเงินหาย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่