หนี้นอกระบบ

กฏหมายน่าจะคุ้มครองผู้ปล่อยกู้ นอกระบบบ้างเนอะ พูดไปแล้วผู้เสียหายมากสุดคือคนปล่อยกู้ เสียทั้งเงิน ดอกก็เก็บไม่ได้อีก ถ้ากฏหมายไทยอาลุ่มอาหล่วย ให้เจ้าหนี้นอกระบบบ้างก็ดี ให้มันเป็นไปตามข้อตกลง ระหว่างผู้ให้กู้ และผู้มาขอกู้  ด้วยเหตุและผลลูกหนี้บ้างคนก็ขาดความรับผิดชอบไม่น่าช่วยเหลือด้วยซ้ำ  ผมมั่นใจเลยว่ามีเจ้าหนี้นอกระบบหลายท่านต้องการให้เป็นแบบที่ผมได้กล่าวมาข้างต้น
อันนี้ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ใช่ครับมันคือหนี้นอกระบบ มันเป็นสัญญาใจ ที่ตกลงกันไว้ระหว่างเจ้าหนี้และลูกหนี้ ทางลูกหนี้ยินยอมทุกข้อเสนอที่เจ้าหนี้ยื่นขอเสนอมา และ ตกลงที่จะเอาเงินก้อนนี้จากเจ้าหนี้ แต่พอไม่มีจ่ายคืนเจ้าหนี้ ก็มาหาว่าเจ้าหนี้โหดร้าย ถ้าลูกหนี้มีความรับผิดชอบจ่ายตรงตลอด เขาจะมาด่าทอไหม แล้วในอีกแง่นึง ถ้าลูกหนี้ไม่ไปเอาเงินเขา มันจะเกิดเหตุการแบบนี้ขึ้นไหม ตามหลักความเป็นจริงเราต่างคนต่างทำงานเหมือนๆกันแต่ทำไมอีกคนมีเงินมาปล่อยกู้ แต่อีกคนไม่มีเงิน ดีแต่หากู้ ดีแต่สร้างหนี้ ถ้าให้ผมมองคนที่เป็นหนี้เยอะๆ นะผมว่าน่าจะเกิดจากการบริหารหารเงินไม่เป็น ไม่มีความพอเพียงและเพียงพอ มีเงิน 100 ใช่ 1000 มี 1000 ใช่ 10000 อยากได้ในสิ่งที่เกินกำลังและเงินเดือนของตัวเอง กินหรู อยู่แพง พอมีเงินหน่อยอวดรวย แต่ไม่นึงถึงหนี้ที่ไปหยิบยืมเขามา (อันนี้พูดในสถานะของคนปล่อยกู้เหมือนกัน และสังเกตจากลูกหนี้ในสังกัดที่เป็นอยู่ มีเงินกินเที่ยวแต่ไม่มีเงินใช้หนี้ ลูกหนี้แบบนี้ขาดความรับผิดชอบมากๆ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่