PS Vita ที่มีอยู่ ยังไม่ได้แปลง และPS Plusก็ปิดแล้ว เอาไปแปลงดีไหมคะ

กระทู้คำถาม
พอดีช่วงนี้ปัดฝุ่นเกม PS4 ที่ฝุ่นจับมานาน เลยเห็นกองแผ่นเกม PS Vita และเครื่องที่เรามีเก็บไว้
สภาพยังสวยงามกล่องครบ สีขาวชมพู ของที่มีทั้งชุดลงทุนไปเยอะ  ทั้งเมม 32GBแท้ กระเป๋า ฟิล์มหน้าหลัง กรอบ Hori แท้หมด จะขายก็เสียดาย

พอเปิดดู เกม PS Plus ที่เคยเล่น หรือที่โหลดไว้ก็เล่นไม่ได้แล้ว  เลยเหลือแผ่นแท้ที่ซื้อไว้ประมาณ 10 แผ่น ยังเล่นไม่จบเกินครึ่ง เมื่อก่อนเล่นแต่เกมที่แจกจาก PS Plus

เลยกำลังคิดลังเลค่ะ ว่าจะเอาไปแปลงเป็นสายมืดดีไหม เผื่อจะได้เอากลับมาเล่นอีก
หรือไม่ควรแปลงดี ก็กลัวมันจะไม่เสถียร หรือใช้งานยุ่งยาก หรือใช้กับแผ่นแท้ที่มีไม่ได้ มันมีบางเกมเช่น Final Fantasy X/X-2 เราซื้อมากะจะเล่นแบบ cross ทั้ง Vita และ PS4 ซึ่งยังเล่น X ไม่จบ X-2 ยังไม่ได้เล่นเลย
ถ้าแปลงสายมืดแล้ว มันจะ cross หรือ Remote จาก PS4 ไม่ได้แล้วใช่ไหมคะ

ส่วนตัวชอบเกมแนว visual novel หรือแนวแบบ the walking dead เลยลังเลอยากจะแปลงเผื่อสายมืดมีเกมแนวนี้ให้เล่น ไม่ทราบว่ามีเกมแนวนี้เยอะไหมคะ

ทุกท่านมีความเห็นว่ายังไงดีคะ 
ควรแปลงสายมืดไปเลยดี หรือควรเก็บเป็นสายสว่างต่อไปดี
ตอนนี้ Fw. 3.7.3 เห็นมันมีแจ้งให้อัพด้วยแต่ยังไม่ได้อัพ ไม่รู้ว่าจะแปลงได้ไหมคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่