ติดโควิดแล้วเจ็บคอมาก เสียงแหบ พูดแล้วเสียงไม่ออก

ตอนนี้เราติดโควิดค่ะ ติดได้สามวันแล้วในช่วงสองวันแรกเรามีไข้กับคอแห้งนิดหน่อยแต่พอมาวันที่สามเสียงเราแทบไม่มี แล้วก็เจ็บคอมากๆ เวลากลืนน้ำลายก็เจ็บ หรือบางทีเราหายใจแรงยังเจ็บเลยค่ะ เราอยากทราบว่าเป็นอาการปกติของคนติดโควิดรึปล่าวคะแล้วมีวิธีบรรเทาอาการอย่างไรบ้าง เดิมเราเป็นภูมิแพ้อยู่แล้วมันมีส่วนเกี่ยวของกันไหมคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ดิฉันก็เพิ่งหายจากโควิดค่ะ ช่วงป่วยหมอไม่ให้ยาฟาวิพิราเวียร์ นะคะ (ตรวจเจอ 12 พค.65)
อาการไอแห้ง ๆ เสียงแห้ง ๆ จะยังคงอยู่หลายวันค่ะ ขึ้นอยู่กับสุขภาพก่อนป่วยด้วยค่ะ
ดิฉันชงน้ำมะนาว+น้ำผึ้ง+น้ำอุ่น จิบทั้งวันค่ะ (พอดีก่อนป่วยดิฉันบีบน้ำมะนาวแช่แข็งไว้อยู่แล้ว)
อาการคอแห้ง ไอแห้ง จะดีขึ้นไว และไม่มีเสลดด้วยค่ะ
สู้ ๆ ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่