ลูกกลัวเสียงไก่ขันเครียดมาก

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะเป็นคุณแม่ลูกสองค่ะ ลูกชายคนเเรกตั้งครรภ์แค่6เดือนคลอดก่อนกำหนดแต่เขาก็โอเครดีค่ะสื่อสารได้
คนที่สองแปดเดือนค่ะ(ไม่มีคนที่สามแน่นอนค่ะ)แรกเกิดก็ปกติดี กินนมเก่งทานเก่ง ถึงเวลาควำ่ก็ควำ่ ถึงเวลาคลานก็คลาน เกาะยืนอะไรก็ปกติดี เริ่มเรียกแม่ แต่พอมาสองขวบเริ่มมีเขย่งเท้าเวลาเดิน ชอบหมุนตัว โขกหัวกับพื้นกับฝ่า เริ่มหยุดเรียกแม่แล้วก็ไม่เรียกอีกเลย ไม่พูดคำที่มีความหมาย. และที่เหนื่อยสุดๆคือกลัวเสียงไก่ขัน ทั่งที่เค้าก็เกิดที่บ้านเป็นบ้านนอกยุแล้ว อยู่มาตั้งแต่เกิดแต่ทำไมเพิ่งมากลัวเอาตอนสองขวบ ร้องไห้หนักมากแล้วดันมายุไกล้กับบ้านที่เลี้ยงไก่เป็นฝูงสะด้วย แล้ววันนึ่งขันตั้งกี่รอบร้องจนเราเครียดมาก พาไปดูไก้ลก็แล้วพาปาหินพาไล่ก็แล้ว ยังไม่หายกลัว แต่บางครั่งไก่ขันก็ไม่สนใจเล่นได้เราก็คิดว่าคงหายกลัวแล้ว แต่ก็เหมือนเดิม กลับมมกลัวอีก ทุกข์ใจมากอย่างที่สุด เดี่ยวนี้เลิกกินนมแล้ว ร้องทั่ววันที่ไก่ขัน จากที่ลูกเป็นเด็กจำ่มำ่ เดี๋ยวนี้กลายเป็นผอมไปแล้ว พาไปปรึกษาพัฒนาการที่รพ.ประจำจ.ก็ไม่ม้อะไรดีขึ้น เครียดมากเลี้ยงคนเดียวด้วย กลัวว่ากว่าลูกจะโตจะสุขภาพจิตเสียหมดค่ะ ขอคำแนะจากเเพทย์ผู้เชี่ยวชาญหน่อยค่ะ จิตเเพทย์ได้ยิ่งดีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่