เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

เปลี่ยนแฮนด์+มือเบรคแฮนด์หมอบเป็นแฮนด์ตรง

คือมีคนให้หมอบมาคันนึง (ประวัตินี่มาไงไม่รู้ เฟรมไจแอ้น อุปกรณ์อื่นมีตั้งแต่จีนแดงยัน compag) ... แต่เหมือนตีนผีจะพัง (ปรับเกียร์ แล้วเหมือนตีนผีมันขยับได้ไม่สุดปล่อยสายเกียร์หย่อน อาจจะเพราะขี้ดินติดตามข้อหรือสปริงล้าหรืออะไรไม่แน่ใจ) บวกกับพอเอาไปลองขี่วนๆ ดูแล้วพบว่าขี่ช้าๆ (ช้ากว่าเดิน) แฮนหมอบนั้นขี่บังคับรถยาก ซึ่งตรงนี้สำหรับผมสำคัญมากเพราะผมไปขี่ส่องสาวหน้าบาร์ในถนนคนเดินบ่อย ... ดูทรงแล้วคิดว่าจะเอาไปทำให้เหมือนคันเก่าที่ขี่อยู่คือเปลี่ยนเป็นแฮนด์ตรงแล้วก็ทำเป็นเกียร์เดียว

คำถามของผมคือ

1.  คอจุ่มนี่เราสามารถดึงให้มันสูงขึ้นได้ไม่ต้องใช้แหวนรองใช่ไหมครับ? ทำยังไงครับ ใช้อุปกรณ์อะไรพิเศษไหม?
2.  จะถอดแฮนด์ออก ก็คือแกะเทปพันแฮนด์และอุปกรณ์อื่นๆ ออกให้หมด คลายน็อต แล้วก็ดึงออกมา แค่นั้นใช่ไหมครับ?
3.  เบรคเดิมเป็นริมเบรค พอใช้แฮนด์ตรงแล้วต้องใช้มือเบรคแบบไหนครับ? ใช้มือวีเบรคได้ไหม? หรือเอามือเบรคจากซากรถโลตัสบิ้กซีที่เบรคมีสปริงเดียว จะเหมาะสมกว่า?

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่