ขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีจะแต่งคอมตั้งโต๊ะประกอบเอง

ตอนนี้คือกำลังมองตั้งต้นยันจบ

สิ่งที่ได้แล้วคือ
1. INTEL CORE I7-12700K 3.60 GHZ TO MAX 5.00 GHZ 25MB 12C | 20T 
ตัวนี้น่าสนใจมาก รองรับ RAM DDR5-4800 ได้ด้วย ไม่รู้ว่ารองรับตัว DDR5-6200 ด้วยมั้ย แต่คือพร้อมเทให้ตัวนี้แล้ว มีกราฟิก Intel UHD 770 ฝังด้วยดีมาก

2. RAM DDR5-4800 /// ใส่ได้ 2 แถบ ผมคงจัด 16GB 2 แถบเลย รวม 32GB 

3. ผมควรใส่ SSD เท่าไหร่ดีครับ แนะนำหน่อยครับ
4. ตัว POWER SUPPLY ควรใช้เท่าไหร่ดี เพื่อจ่ายไฟให้คอมได้เสถียรคงที่มากที่สุดครับ
5. ตัวเครื่องสำรองไฟ ควรใช้ที่เท่าไหร่ดี ยี่ห้อไหนดี
6. Cooling System ใช้อะไรดีครับ เอาแบบระบายได้ดี ลดการเกิดฝุ่น

คอมตั้งโต๊ะที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ 95% เอาไว้ใช้ทำงาน เพราะถ้าใช้งานทั่วไป+เล่นเกมส์ไปด้วยระหว่างวันหยุดงาน ข้อมูลเต็มไวแน่ๆ
ส่วน LAPTOPS 1 ตัว ผมเอาใช้ทำงานกราฟิกตัดต่ออย่างเดียว งานเยอะพอควร (เนื่องจากโดนยัดตำแหน่งเพิ่ม TT )

ตอนนี้
เวลา ดูหนัง ฟังเพลง ใช้งานทั่วไป ก็ใช้ MACBOOK แต่รู้สึกตัวนี้เล่นอะไรแรงๆไม่ได้
จะเปลี่ยนจะอัพอะไรก็ยุ่งยาก ต้องแบกไปศูนย์หรือ Pre-oder กันเลยทีเดียว

ก็เลยตัดสินใจจะประกอบคอมใหม่ขึ้นมาอีกตัว ยังพอมีที่ไว้วางคอมชุดตั้งโต๊ะมุมอันน้อยนิดอยู่ ห้องนอนกว้าง ฮ่าๆ 

รบกวนสายเกมเมอร์ทั้งหลาย หรือใครที่มีความรู้เรื่องไอที ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

งบเท่าไหร่ไม่เกี่ยงครับผม ทุ่มสุดตัว เจ็บมาเยอะ ฮ่าๆๆๆๆๆ

เพิ่มเติมครับ
งบประมาณ 50-70k ครับ 
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่