บ้านตึกแถว ทำยังไงให้กันกลิ่นบุหรี่เข้าบ้านได้คะ

บ้านเป็นตึกแถวติดถนนใหญ่มีโครงการ art & eatery มาเปิดติดกัน มีบาร์และร้านอาหาร ทำให้เรามีปัญหาเรื่องเสียงดังในตอนกลางคืน และปัญหาจากควันบุหรี่หนักมากทั้งกลางวันและกลางคืน เดิมทีคนเดินผ่านสูบไปเดินไปบ้านเรายังพอสู้ได้ แต่พอเป็นกลุ่มคนยืนสูบนั่งสูบเวียนกันไปทั้งผู้เช่าโครงการและผู้มาใช้บริการร้านในโครงการ ควันและกลิ่นบุหรี่กลายเป็นมวลกลุ่มก้อนลอยขึ้นสูงได้ถึงชั้นสาม กลิ่นเข้าบ้านหนักจนผู้อยู่อาศัยเป็นภูมิแพ้ แสบคอจมูกอยู่ตลอดเวลา ปรึกษาช่างเรื่องการเปลี่ยนกรอบและกระจกเพื่อกันเสียงและกลิ่น เสียงยังพอสู้ไหว แต่กลิ่นนี่ช่างไม่สามารถรับปากได้ว่าจะกันได้ขนาดนั้น ซ่อมเสร็จอาจจะอยู่หรืออยู่ไม่ได้ เพราะบ้านค่อนข้างยาว ต้องคำนึงถึงการหมุนเวียนอากาศในบ้านด้วย มีใครเคยปิดบ้านทึบเพื่อกันกลิ่นมั้ยคะ มันกันได้จริงมั้ยคะ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่