เมื่อคนทำงานมักง่ายกับทำงานละเอียด มาทำงานด้วยกัน (ความแตกต่าง)

เอ - เวลาเจ้านายสั่งให้ทำงานจะทำงานรวดเร็ว พอทำเสร็จจะไม่จำเลย ว่าเจ้านายเคยใช้ให้ทำอะไร ไม่มีการคิดวิเคราะห์ช่วย ถามนอกเหนือจากที่สั่งไปไม่ได้คำตอบ เน้นทำเร็วให้มันจบๆไป  หากต้องการเพิ่มต้องไปทำมาใหม่ คิดตามที่เจ้านายสั่งไม่สนหารายละเอียดอื่นที่จะทำให้บริษัทขาดทุน หากขาดทุนคิดว่าก็เป็นเพราะเจ้านายสั่งให้ทำ เจ้านายต้องรับผิดชอบความเสียหายเอง

บี - เวลาเจ้านายสั่งงานจะวิเคราะห์ตั้งแต่เริ่มต้นงานนี้ยังไงและจุดประสงค์ต้องการจะจบยังไง เมื่อเจ้านายถามสามารถให้คำตอบทุกขอสงสัยได้ งานจบตั้งแต่ครั้งแรก คิดแทนได้แบบในเรื่องรักษาผลประโยชน์ของบริษัท 

แล้วถามว่า เจ้านายจะชอบลูกน้องแบบไหน คนไหนจะเจริญในหน้าที่การงานกว่า
คำตอบ นายจ้างก็ต้องชอบแบบ บี ใช่มั้ย แน่นอนว่า บีได้เงินเดือนที่มากกว่าด้วย 

แล้วคำที่เอพูดให้บี คือ  บอกว่าบีมีข้อเสีย คือ เป็นคนจุกจิก ชอบประหยัดแทนเจ้านาย มันก็ปวดหัวตัวเองเปล่า ๆ ไม่รู้จะทำให้ยุ่งยากทำไม เขาใช้ให้ทำอะไรก็ทำตามนั้นสิ ทำไมต้องไปคิดแทนนายจ้างกลัวแต่เขาจะขาดทุน เกิดไรขึ้นก็เป็นคำสั่งจากนายจ้างนั่นแหละ ขาดทุนก็นายจ้าง เราไม่ได้ผิดอะไรนิ

(ถึงเราจะเป็นลูกน้อง แต่เราไม่เคยคิดแบบนี้กับนายจ้างเลยนะ คิดแค่ว่านั้นมันเป็นงานที่ต้องรับผิดชอบ หากเกิดปัญหาก็เป็นเราที่ทำมัน ถึงเป็นคำสั่งเราก็ต้องคิดด้วย ไม่ใช่สักแต่ทำ) 

เราว่ามันเป็นทัศนคติที่แย่มาก หรือ เราคิดไปเอง คนอื่นๆเขาที่เป็นลูกจ้างคิดแบบนี้กันหรือเปล่า

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่