มีมั้ยคะ คนที่แพ้น้ำหอมจนขนาดแบบแน่นหน้าอก หายใจไม่ออกเมื่อได้กลิ่น

มีมั้ยคะ คนที่แพ้น้ำหอมจนขนาดแบบแน่นหน้าอก หายใจไม่ออกเมื่อได้กลิ่น
เอาแบบหายใจไม่ออกจริงๆนะ ไม่ใช่แค่เหม็น เลยไม่อยากสูดกลิ่นอ่ะ หายใจไม่ออกจริงๆเลย จะตายแบบนั้นเลยอ่าค่ะ
อยากรู้ว่ามีจริงมั้ย?

พอดีว่ามีคนในบ้านเรา เขาแพ้น้ำหอม เราฉีดน้ำหอมปุ้บ เขาจะหายใจไม่ออกทันที
แต่เราอ่ะ ลองซื้อน้ำหอมเสียบปลั้กในบ้านมานะ แล้วก็เสียบ และเราก็เสียบไว้ทั้งวัน
กลิ่นมันก็หอมและแรงมาก ทั้งวันเลยค่ะ (ของ Bath and B.... W...) ซึ่งถ้าใครรู้จักแบรนด์นี้ จะรู้ว่ากลิ่นมันเข้มข้นจริงๆ

เราซื้อมาเสียบไว้เดือนนึง อยู่ห้องเดียวกับเขา(ทั้งวัน) เสียบเช้าจรดเย็น ทั้งวันอ่ะพูดเลย
แต่เขาอ่ะ ไม่รู้ว่าเราเสียบปลั๊กน้ำหอม ต่อให้เห็นก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไรอ่าค่ะ (เขาค่อนข้างแก่แล้วค่ะ ไม่รู้จักอันนี้หรอก)

เราก็เห็นเขาก็ใช้ชีวิตปกติเลยนะ ไม่มีอาการอะไร ไม่มีแน่นหน้าอกอะไรเลย ก็เฉยๆ เป็นเดือนเลย ย้ำว่าเป็นเดือน
และเวลาเขาจุดยากันยุง กลิ่นฉุนๆ เราก็เห็นเขานั่งดมได้ทั้งวันเลยนะคะ ไม่มีอาการอะไรเลย
แต่พอเขาเห็นเราฉีดน้ำหอมเท่านั้นแหล่ะ เห็นแบบตอนฉีดเลยอ่ะ ไม่ใช่ได้กลิ่นนะคะ "เห็น" (ซึ่งน้อยนะ ส่วนใหญ่เราจะฉีดไม่ให้เขาเห็น)
เขาจะแน่นหน้าอก ใส่แมส พ่นยา เดินหนีทันทีเลยค่ะ

ทีนี้พอเรามาเฉลยว่า เราอ่ะ เสียบปลั้กน้ำหอมได้เป็นเดือนแล้ว ก็ไม่เห็นเขาจะมีอาการอะไรนะ คิดมากหรือเปล่า
เพราะตอนเขาไม่รู้ เขาก็ใช้ชีวิตปกตินี่ ทั้งๆที่กลิ่นมันก็หอมแรงอยู่
เขาก็อึ้งไปเลยค่ะ และหลังจากเฉลย จู่ๆก็มีอาการกับปลั๊กน้ำหอมเราเฉยเลยค่ะ
แบบเดินหนี ใส่แมส แน่นหน้าอกทันทีเลย

เราก็เลยแอบคิดค่ะว่า เขาอุปทานไปเองหรือเปล่า หรือว่าแพ้น้ำหอมจริงๆ??
เพราะเขาพูดเหมือนแบบ แน่นหน้าอก หายใจไม่ออก จะตาย เบอร์นั้นเลยค่ะ
แต่ว่ากลิ่นยากันยุง กลิ่นทินเนอร์ กลิ่นคั่วพริกแรงๆ เราก็เห็นเขาเฉยๆนะ ไม่มีอาการ แต่มามีอาการกับกลิ่นน้ำหอม กลิ่นแป้ง ไรงี้ทุกทีเลยค่ะ

จะถามว่า แบบนี้นี่เขาแพ้น้ำหอมจริงๆเปล่าคะ หรือมีใครมีอาการแบบเดียวกันมั่งมั้ยคะ

ปล. แต่เราก็ไม่ได้ฉีดน้ำหอมตลอดนะคะ เป็นไปได้เราก็เลี่ยงฉีดในห้องของเรา ส่วนปลั้กนี่คือ เราเสียบละลองสังเกตอาการเขาดูค่ะ
แต่พอเห็นเขาไม่มีอาการอะไรเลย เราก็เลยใช้ต่อมาเรื่อยๆ ซึ่งเขาก็ปกติมากๆๆๆจริงๆ เราก็เลยพยายามไม่พูดไม่บอกอะไรเขาค่ะ
เพราะเรารู้ว่า ถ้าเขารู้แล้วมันจะเป็นแบบนี้ เราเลยไม่บอก
(ส่วนปลั๊กน้ำหอม เราเสียบเพราะเราเหม็นกลิ่นข้างบ้านค่ะ ข้างบ้านเป็นร้านส้มตำ ต้มปลาร้าทีคือกลิ่นแรงมาก)
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
น้ำหอม perfume
น้ำมันหอมระเหย Essential Oil
สูตรผสมมันไม่เหมือนกันนะครับ

Essential Oil ส่วนมากจะเป็นนำมันหอมระเหยสกัดจากธรรมชาติ
หรืออาจจะเป็นสารสังเคราะห์ (Synthetic Oil)

ส่วนในน้ำหอมที่ฉีดใส่ร่างกาย (Perfume)
อาจจะเป็นสารสกัด อัลดีไฮน์และคีโตน เช่น ซินนามาลดีไฮด์ (Cinnamaldehyde)

พอมาอยู่ในรูปแบบ น้ำหอมแบบฉีด อาจมีความเข้มข้น คนแพ้ อาจแพ้สารตัวใดตัวหนึ่ง
และระดับความไวต่อสารแต่ละตัวก็ไม่เท่ากัน

เขาอาจจะแพ้ยี่ห้อที่คุณใช้อยู่ และ อาจไม่แพ้ยี่ห้ออื่น แล้วแต่ส่วนผสม

การที่อยากจะรู้ว่าเขาแพ้ตัวไหน สามารถไป รพ. และเทสต์ ได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่