ถนัดวิทย์คณิตแต่อยากเข้าศิลป์ภาษา ทำไงดีคะ

ตั้งแต่เด็ก เราเน้นวิทย์คณิตมาตลอดเลยค่ะ เรียนพิเศษก็วิทย์คณิต ในคาบเรียนก็ได้คะแนนวิทย์คณิตดีกว่าวิชาอื่นๆ แต่เราอยากเข้าศิลป์ภาษา ตอนแรกก็ตั้งเป้าไว้แล้วว่าอยากเข้าศิลป์ภาษา อยากเป็นล่าม แต่ก็เสียดายวิทย์คณิตที่เรียนมาตลอดมากเลยค่ะ (+กับแม่บอกว่าต่อไปAIจะมาทำงานแทนล่าม) จริงๆเราเองก็ไม่ได้ถนัดอังกฤษ ไทย สังคม เท่าไหร่ด้วย.. แต่ตอนนี้เราพึ่งขึ้นม.2 เลยคิดว่าคงมีเวลาติวให้เก่งขึ้นมาได้อยู่แหละมั้ง เดี๋ยวนี้เวลาตอบคำถามวิชาวิทย์หรือคณิตในคาบแล้วครูชม มันก็ดีใจแหละ แต่ก็รู้สึกเสียดายตลอด ว่าเราอุตส่าห์ทำมันได้ดีแล้ว แต่ดันต้องทิ้งมันไป ไม่รู้จะทำยังไงเลยค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่