ติดเทคโนโลยีการอาหาร แต่อยากซิ่วไปวิทย์เครื่องสำอาง หรือควรเรียนราชภัฏ?

สวัสดีค่ะ หนูอยากขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆพี่ๆในพันทิป หนักใจมากคาะ ปวดหัวอยู่หลายวันเลย
คือตอนนี้หนูติด คณะเกษตรศาสตร์ ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม สาขาเทคโนโลยีการอาหาร ม.นเรศวร
แต่ใจจริงหนูอยากจะเรียน คณะเภสัชศาสตร์ สาขาวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางและผลิตภัณฑ์ (อันนี้เป็น วท.บ นะคะไม่ใช่วุฒิเภสัช อยู่ในคณะเภสัชเฉยๆ)
หนูกำลังลังเลว่าหนูจะเรียนไปก่อนเเล้ว ค่อยไปโอนเทียบหน่วยกิตดีไหม เพราะมันค่อนข้างที่จะยาก เรียนเหมือนกันเเค่บางวิชา เเล้วหน่วยกิตก็อาจจะเกินเพราะวิทย์เครื่องสำอางเรียนเยอะกว่า เเต่ถ้าเราผ่านไปได้ เราจะได้เรียนสิ่งที่เราชอบจริงๆ  หรือหนูควรเลือกทางเลือกที่สองคือเรียนราชภัฏ สาขาวิทย์เครื่องสำอาง ก็มีในราชภัฏพระนคร เเต่ตอนนี้นี้ลังเลมากค่ะ กระแสราชภัฏตอนนี้เเรงมาก กลัวว่าจบมาเเล้วจะไม่มีงานทำค่ะ เเต่สาขาวิทย์เครื่องสำอางก็มีอยู่เเค่ไม่กี่มหาลัยในประเทศ เลยอยากให้พี่ๆเพื่อนในพันทิปให้คำปรึกษาทีค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่