วิทย์คณิต หรือ ศิลป์ภาษาดีคะ

คือเราชอบวิชาคณิตเพราะครูสอนสนุก เราอยากจะเป็นพวกแนวๆแบบนักวิทยาศาสตร์/นักจิตวิทยาด้วยค่ะ(เราไม่ค่อยเข้าใจวิชาวิทย์ซักเท่าไหร่ค่ะTT) แต่ก็อยากเรียนศิลป์ญี่ปุ่นเพราะคิดว่าเรียนศิลป์ญป.แล้วจะมีโอกาสแลกเปลี่ยนกับประเทศญป.((ไม่รู้ว่าโรงเรียนมีโครงการมั้ย))ซึ่งเราอยากไปมากค่ะ แต่โตขึ้นไปก็ไม่รู้จะเอาภาษาญี่ปุ่นไปทำอะไรดี เทียบกับวิทย์คณิตแล้ว เราคิดว่าวิทย์คณิตดูจะหาอาชีพที่เราชอบได้มากกว่า+โรงเรียนรับสายวิทย์คณิตเยอะ แต่อ่านๆดูมีคนบอกว่าสายวิทย์คณิตจะมีเพิ่มวิชาเกี่ยวกับวิทย์คณิตด้วยเราเลยไม่รู้ว่าจะไหวมั้ยนะคะ ช่วยเลือกหน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่